શિયાળામાં તમે પણ જો કરો છો હિટરનો ઉપયોગ તો થઈ જાઓ સાવધાન થઈ શકે છે શરીરને ગંભીર નુકશાન - khabarilallive
     

શિયાળામાં તમે પણ જો કરો છો હિટરનો ઉપયોગ તો થઈ જાઓ સાવધાન થઈ શકે છે શરીરને ગંભીર નુકશાન

કડકડતી ઠંડીથી બચવા માટે લોકો ઢગલાબંધ કપડાં પહેરે છે પરંતુ તેમ છતાં ઠંડી ચાલુ રહે છે. બોનફાયર અથવા હીટર આ સિઝનમાં મોટાભાગના લોકોનો આધાર છે.હીટર શરદીથી રાહત આપે છે પરંતુ તે સ્વાસ્થ્યને ઘણી રીતે નુકસાન પણ કરે છે. જો તમે પણ શરીરમાં હૂંફ લાવવા માટે આખો સમય હીટરને વળગી રહો છો, તો ચોક્કસ જાણો તેના વિશે કેટલીક ખાસ વાતો.

હીટર કેવી રીતે કામ કરે છે – મોટાભાગના હીટરની અંદર લાલ-ગરમ ધાતુના સળિયા અથવા સિરામિક કોર હોય છે. તેઓ ઓરડાના તાપમાનને વધારવા માટે ગરમ હવા બહાર કાઢે છે. આ ગરમી હવાના ભેજને શોષી લે છે. હીટરમાંથી આવતી હવા ખૂબ શુષ્ક છે. આ સિવાય આ રૂમ હીટર હવામાંથી ઓક્સિજન બર્ન કરવાનું પણ કામ કરે છે.

હીટરના ગેરફાયદા – હીટરમાંથી નીકળતી હવા ત્વચાને ખૂબ શુષ્ક બનાવે છે. હીટરના કારણે લોકોને ઊંઘ ન આવવી, ઉબકા આવવા, માથાનો દુખાવો જેવી સમસ્યાઓ પણ જોવા મળે છે. કન્વેન્શન હીટર, હેલોજન હીટર અને બ્લોઅરનો વધુ પડતો ઉપયોગ તમને બીમાર કરી શકે છે. આ હીટરમાંથી નીકળતા રસાયણો શ્વાસ દ્વારા શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે અને આંતરિક ભાગોને નુકસાન પહોંચાડે છે, ખાસ કરીને જો તમને અસ્થમા અથવા એલર્જી હોય.

આ લોકોને હીટર પાસે બેસવાનું વધુ જોખમ – અસ્થમાના દર્દીઓને રૂમ હીટરથી સૌથી વધુ નુકસાન થાય છે. જો તમને શ્વસન સંબંધી કોઈ સમસ્યા હોય તો હીટરથી ચોક્કસ અંતરે બેસો. આ સિવાય બ્રોન્કાઈટિસ અને સાઈનસના દર્દીઓને પણ તેનાથી એલર્જી થઈ શકે છે. આ દર્દીઓના ફેફસામાં હીટરની હવાને કારણે કફ આવવા લાગે છે અને તેના કારણે તેમને ખાંસી અને છીંક આવવા લાગે છે. જો કફ અંદરથી સુકાઈ જાય તો એન્ટિબાયોટિક્સની જરૂર પડે છે.

એલર્જી ધરાવતા લોકો માટે ખાસ હીટર – હેલ્થ એક્સપર્ટના મતે જો તમે અસ્થમાના દર્દી છો અથવા તમને એલર્જીની સમસ્યા છે તો સામાન્ય હીટરની જગ્યાએ ઓઈલ હીટરનો ઉપયોગ કરો. આ હીટરમાં તેલ ભરેલી પાઈપો હોય છે, જેના કારણે હવા સુકાઈ જતી નથી.

જો તમે નિયમિત હીટરનો ઉપયોગ કરી રહ્યાં છો, તો થોડીવાર પછી જ તેને બંધ કરી દો. જો તમને સાઇનસ અથવા બ્રોન્કાઇટિસની સમસ્યા હોય તો તમારા માટે હ્યુમિડિફાયરનો ઉપયોગ કરવો શ્રેષ્ઠ રહેશે. તે હવામાં ભેજ જાળવી રાખે છે, જેના કારણે શ્વસન સંબંધી કોઈ સમસ્યા થતી નથી.

ગેસ હીટરથી સાવચેત રહો – અભ્યાસ મુજબ, જે ઘરોમાં ગેસ હીટર અથવા એલપીજી હીટરનો વધુ ઉપયોગ થાય છે તે ઘરના બાળકોમાં અસ્થમાની સમસ્યા વધુ જોવા મળે છે. આ સિવાય ખાંસી, છીંક, છાતી અને ફેફસાંને નુકસાન જેવા લક્ષણો પણ વધુ જોવા મળે છે.

આ હીટરમાંથી નીકળતા કાર્બન મોનોક્સાઇડની ખાસ કરીને નાના બાળકો અને વૃદ્ધો પર ખરાબ અસર પડે છે. નિષ્ણાતોના મતે, હીટરને રજાઇ અથવા ધાબળાની અંદર ક્યારેય ન રાખવું જોઈએ નહીં તો તે આગ પકડી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *