લતા મંગેશકરના નિધન અંગે થયો મોટો ખુલાસો આ કારણથી કહ્યું દુનિયાને અલવિદા - khabarilallive    

લતા મંગેશકરના નિધન અંગે થયો મોટો ખુલાસો આ કારણથી કહ્યું દુનિયાને અલવિદા

લતા મંગેશકરનું રવિવારે સવારે નિધન થયું હતું. 92 વર્ષીય લતા મંગેશકરને 8 જાન્યુઆરીએ બ્રીચ કેન્ડી હોસ્પિટલના ICUમાં કોરોનાવાયરસથી સંક્રમિત મળ્યા બાદ દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. સમાચાર એજન્સી ANIના રિપોર્ટમાં મૃ ત્યુનું કારણ મલ્ટીપલ ઓર્ગન ફેલ્યોર જણાવવામાં આવ્યું છે.

નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ હેલ્થના રિપોર્ટ અનુસાર, ICUમાં મોટાભાગના મૃ ત્યુનું કારણ મલ્ટિપલ ઓર્ગન ફેલ્યોર છે. બ્રીચ કેન્ડી હોસ્પિટલમાં લતા મંગેશકરની સારવાર કરી રહેલા ડૉ. પ્રતત સમદાનીએ તેમના નિવેદનમાં કહ્યું છે કે, કોવિડ પછી, 28 દિવસની હોસ્પિટલમાં સારવાર બાદ બહુવિધ અંગ નિષ્ફળતાને કારણે તેમનું મૃ ત્યુ થયું હતું. આ એવી સ્થિતિ છે જ્યારે શરીરના ઘણા ભાગો ધીમે ધીમે કામ કરવાનું બંધ કરી દે છે. પરિણામે દર્દીને એક સાથે અનેક સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડે છે.

સરળ ભાષામાં સમજીએ તો, જ્યારે શરીરમાં બે કે તેથી વધુ અવયવો એકસાથે કામ કરવાનું બંધ કરે છે, ત્યારે આ સ્થિતિને મલ્ટીપલ ઓર્ગન ફેલ્યોર અથવા મલ્ટીપલ ઓર્ગન ડિસફંક્શન સિન્ડ્રોમ (MODS) કહેવાય છે. આવા કિસ્સાઓમાં, રોગપ્રતિકારક શક્તિ, જે શરીરના ઘણા ભાગો સહિત રોગો સામે રક્ષણ આપે છે, ખરાબ રીતે પ્રભાવિત થાય છે.

NCBI રિપોર્ટ કહે છે કે, બહુવિધ અવયવોની નિષ્ફળતાની સ્થિતિમાં, હિમેટોલોજિક, રોગપ્રતિકારક, કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર, શ્વસન અને અંતઃસ્ત્રાવી પ્રણાલીઓ સીધી અસર કરે છે. જેના કારણે દર્દીમાં એક સાથે અનેક પ્રકારની સમસ્યાઓ દેખાવા લાગે છે. પરિણામે સ્થિતિ ગંભીર બને છે.

નિષ્ણાતો કહે છે કે, દર્દીના આંતરિક અંગોને કેટલી હદે અસર થઈ છે તેના આધારે તેના લક્ષણો દર્દીઓમાં અલગ-અલગ રીતે દેખાઈ શકે છે. જો આખો દિવસ પેશાબ ન થતો હોય, સરળતાથી શ્વાસ ન લઈ શકાતો હોય, સ્નાયુઓમાં ભારે દુખાવો થતો હોય અથવા શરીરમાં ધ્રુજારી કે ધ્રુજારી અનુભવાતી હોય તો આ ગંભીર લક્ષણો છે. આવા કિસ્સાઓમાં, તાત્કાલિક નિષ્ણાતની સલાહ લો.

NCBI રિપોર્ટ કહે છે કે, આવી સ્થિતિમાં હૃદય, ફેફસાં, કિડની જેવા ઘણા મહત્વપૂર્ણ અંગો પર સીધી અસર થાય છે, તેથી દર્દીની સ્થિતિ નાજુક બની જાય છે. મલ્ટીપલ ઓર્ગન ફેલ્યોરનું જોખમ બે પ્રકારના દર્દીઓમાં સૌથી વધુ હોય છે. સૌપ્રથમ, તે લોકોમાં સૌથી વધુ જોખમ હોય છે જેમના શરીરમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિનું સ્તર ઓછું હોય છે.

એટલે કે રોગો સામે લડવાની ક્ષમતા ઓછી હોય છે. બીજું, જેઓને અમુક પ્રકારની આંતરિક ઈજા થવાનું જોખમ વધુ હોય છે. નિષ્ણાતોના જણાવ્યા અનુસાર, આવા દર્દીઓની સમયાંતરે તપાસ સાથે, તેમને કેટલીક વિશેષ સાવચેતી રાખવા માટે કહેવામાં આવે છે. ખાસ કરીને જો તમે પહેલાથી જ કોઈ રોગ સામે ઝઝૂમી રહ્યા છો, તો તેને નિયંત્રિત કરવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. તેથી, જો દર્દી પહેલેથી જ ઘણા રોગોથી પીડિત હોય, તો તેને ડોકટરોની દેખરેખ હેઠળ સારવાર કરાવવી જરૂરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *