લતા મંગેશકર છોડી ગયા કેટલાક અધૂરા પ્રશ્નનો શા માટે તેમને લગ્ન નતા કર્યા જવાબ જાણીને મન ભરાઈ જશે તમારું - khabarilallive    

લતા મંગેશકર છોડી ગયા કેટલાક અધૂરા પ્રશ્નનો શા માટે તેમને લગ્ન નતા કર્યા જવાબ જાણીને મન ભરાઈ જશે તમારું

સાદો પહેરવેશ, સાદી સાડી, વાળની ​​બે વેણી બાંધેલી, કપાળ પર બિંદી અને જીભ ખૂલતાં જ કાનમાં ખાંડની કેન્ડી ઓગળવાનો અવાજ. આ વાંચીને તમે સમજી જ ગયા હશો કે લતા મંગેશકર વિશે વાત કરવામાં આવી રહી છે. આજે તે આપણી સાથે નથી, પરંતુ તેના દ્વારા ગાયેલા ગીતોમાં તે હંમેશા આપણી સાથે રહેશે.

દેશમાં ભાગ્યે જ કોઈ સંગીતપ્રેમી હશે જેણે લતા મંગેશકરનું ગીત ન સાંભળ્યું હોય. 700 થી વધુ ગીતો ગાઈ ચૂકેલા ભારત રત્ન લતા મંગેશકરનો અવાજ કિશોરાવસ્થાથી લઈને વૃદ્ધાવસ્થા સુધી તેમના જેવો જ મધુર રહ્યો. લતા મંગેશકરે પોતાના સુરીલા અવાજનો જાદુ ફેલાવીને વિશ્વભરમાં ભારતની ઓળખ વધારી છે.

તેણી હંમેશા દેશની સૌથી મૂલ્યવાન વ્યક્તિઓમાં ગણવામાં આવે છે. પોતાના મધુર અવાજ તેમજ તેના મૃદુ અને દયાળુ હૃદય માટે જાણીતી લતાનું વ્યવસાયિક જીવન ખૂબ જ સફળ રહ્યું, પરંતુ જ્યારે તેમના અંગત જીવનની વાત આવે છે, ત્યારે તેમના ચાહકોને ક્યાંક ને ક્યાંક ચિંતા થાય છે કે કાશ તેણે પણ લગ્ન કર્યા હોત. તેમનો સંગીતનો વારસો ચાલુ રહે. તેમજ આગામી પેઢીઓ સુધી પહોંચાડવામાં આવશે.

ઘણીવાર લોકોના મનમાં સવાલ ઉઠે છે કે લતા મંગેશકરે ક્યારેય લગ્ન કેમ નથી કર્યા. સફળતાના શિખરે પહોંચવા છતાં આવા મૈત્રીપૂર્ણ વ્યક્તિત્વ ધરાવતી લતા જીવનભર અપરિણીત કેમ રહી? તેમના લગ્ન ન કરવા પાછળ ઘણી વાતો કહેવામાં આવે છે, પરંતુ લતા મંગેશકરે પોતે વર્ષ 2011માં તેમના જન્મદિવસ પર TOIને આપેલા ઈન્ટરવ્યુમાં આનું કારણ જણાવ્યું હતું.

ઈન્ટરવ્યુમાં તેને પૂછવામાં આવ્યું હતું કે, લગ્નનું સપનું લઈને મોટી થયેલી દરેક છોકરીની જેમ શું તમને ક્યારેય લગ્ન કરવાનો વિચાર નથી આવ્યો. આ પ્રશ્નનો લતાનો જવાબ ના હતો. તેણે કહ્યું, “બધું ભગવાનની ઈચ્છા પ્રમાણે થાય છે. જીવનમાં જે થાય છે તે સારા માટે થાય છે અને જે નથી થતું તે પણ સારા માટે જ થાય છે.

ઇન્ટરવ્યુ આપતી વખતે તે લગભગ તેના જીવનના 82મા વર્ષમાં હતી. તેણે ઉમેર્યું, “જો આ પ્રશ્ન મને ચાર-પાંચ દાયકા પહેલા પૂછવામાં આવ્યો હોત, તો કદાચ તમને કોઈ અન્ય જવાબ મળ્યો હોત. પણ આજે મારી પાસે આવા વિચારો માટે કોઈ સ્થાન નથી.

લતા મંગેશકરે એક ઈન્ટરવ્યુમાં કહ્યું હતું કે તે ઘરમાં સૌથી મોટી હતી, તેથી તેમના પર ઘણી જવાબદારીઓ હતી. તેણે કહ્યું હતું કે, “ઘરના તમામ સભ્યોની જવાબદારી મારા પર હતી. આવી સ્થિતિમાં લગ્નનો વિચાર અનેકવાર આવ્યો તો પણ તે અમલ કરી શકી નહીં. મેં ખૂબ નાની ઉંમરે કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. મારી પાસે ઘણું કામ હતું.”

તમને જણાવી દઈએ કે વર્ષ 1942માં જ્યારે તે માત્ર 13 વર્ષની હતી ત્યારે લતા મંગેશકરના માથા પરથી પિતાનો પડછાયો હટી ગયો હતો. આવી સ્થિતિમાં પરિવારની તમામ જવાબદારી તેમના પર આવી ગઈ હતી.

રાજ સિંહ, જેઓ લતા મંગેશકરના લગ્ન ન કરવાના ખૂબ જ નજીકના મિત્ર હતા, તેઓ પણ ડુંગરપુર સાથે જોડાયેલા હોવાનું કહેવાય છે. રાજ રાજવી પરિવારમાંથી આવ્યા હતા અને BCCI એટલે કે બોર્ડ ઓફ કંટ્રોલ ફોર ક્રિકેટ ઇન ઇન્ડિયાના પ્રમુખ હતા. ઈન્ટરનેશનલ બિઝનેસ ટાઈમ્સે અહેવાલ આપ્યો હતો કે લતા મંગેશકર અને રાજ સિંહ ડુંગરપુર બંને લગ્ન કરવા ઈચ્છતા હતા, પરંતુ જ્યારે રાજ સિંહે તેના માતા-પિતાને આ અંગે જાણ કરી ત્યારે તેના પિતા મહારાવલ લક્ષ્મણ સિંહજીએ આ પ્રસ્તાવને ફગાવી દીધો હતો. જો કે લતા મંગેશકરે ક્યારેય આ કારણની પુષ્ટિ કરી નથી, પરંતુ ઘરની જવાબદારીઓને કારણ તરીકે ગણાવી હતી.

TOIને આપેલા એક ઈન્ટરવ્યુમાં જ્યારે તેને પૂછવામાં આવ્યું કે શું તે ક્યારેય એકલતા અનુભવે છે, જીવનમાં ખાલીપણું છે… તો લતા મંગેશકરે કહ્યું હતું કે ક્યારેક તે ખાલીપણું અનુભવે છે. તેણે કહ્યું, “મારા બધા મિત્રો ચાલ્યા ગયા છે. નરગીસ અને મીના કુમાર મારા ખાસ મિત્રો હતા.

અમે તેમના મૃ ત્યુ સુધી નિયમિત સંપર્કમાં હતા. બીજા મિત્ર મારો દેવ આનંદ પણ હતો, જેની સાથે હું સતત સંપર્કમાં રહ્યો. તેણે કહ્યું હતું કે પછીની પેઢીમાં અનુ મલિક તેને ઘણીવાર બોલાવતા હતા. આમિર ખાન, શંકર મહાદેવન, હરિહરન અને સોનુ નિગમ પણ તેમની સાથે નજીક અને સંપર્કમાં છે.

સૌથી વધુ આનંદ અને સૌથી મોટા અફસોસના પ્રશ્ન પર, તેણીએ કહ્યું કે જ્યારે તે ગાય છે, ત્યારે તે તેની સૌથી ખુશીની ક્ષણ છે. ગાતી વખતે તે પોતાને સૌથી વધુ આરામદાયક માને છે. અને તેમની પાસે પસ્તાવો કરવાનું કોઈ કારણ નથી. તેણે કહ્યું કે ભગવાન જે કંઈ આપે છે તે તમારા માટે છે, અને તમે તમારા જીવનમાં જે કંઈપણ ચૂકી ગયા છો, તે તમારા માટે ક્યારેય નહોતું. ઈશ્વરે તેને જે કંઈ આપ્યું છે તેના માટે તે આભારી છે.

તમને જણાવી દઈએ કે લતા મંગેશકરનો જન્મ 28 સપ્ટેમ્બર 1929ના રોજ એક મધ્યમ વર્ગના મરાઠી પરિવારમાં થયો હતો. મધ્ય પ્રદેશના ઈન્દોર શહેરમાં જન્મેલી લતા પંડિત દીનાનાથ મંગેશકરની મોટી પુત્રી હતી. પિતા થિયેટર આર્ટિસ્ટ અને ગાયક હતા, તેથી લતાને ગાવાનું વારસામાં મળ્યું.

પહેલીવાર સ્ટેજ પર ગાવા માટે તેને જે 25 રૂપિયા મળ્યા હતા તે તેણી પોતાની પહેલી કમાણી જણાવતી રહી. જોકે તેણે પહેલીવાર 1942માં મરાઠી ફિલ્મ ‘કિતી હસલ’ માટે ગીત ગાયું હતું. લતાના ભાઈ હૃદયનાથ મંગેશકર અને બહેનો ઉષા મંગેશકર, મીના મંગેશકર અને આશા ભોસલેએ તેમની કારકિર્દી તરીકે સંગીત પસંદ કર્યું.

જોકે તેમના પિતા શાસ્ત્રીય સંગીતના મોટા ચાહક હતા અને તેથી તેઓ લતાજીને ફિલ્મોમાં ગાવાના વિરોધી હતા. 1942માં પિતાના અવસાન પછી જ્યારે પરિવારની આર્થિક સ્થિતિ ખરાબ થઈ ગઈ ત્યારે લતા મંગેશકરે મરાઠી અને હિન્દી ફિલ્મોમાં પણ નાના રોલ કર્યા. જો કે, તેમની ગાયકીએ તેમને વિશ્વભરમાં ઓળખ આપી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *