લગ્નમાં શા માટે ઘોડી પર સવાર થઈને આવે છે વરરાજા ખૂબજ અદભૂત રહસ્ય છૂપાયેલું છે આ રીવાજ પાછળ - khabarilallive    

લગ્નમાં શા માટે ઘોડી પર સવાર થઈને આવે છે વરરાજા ખૂબજ અદભૂત રહસ્ય છૂપાયેલું છે આ રીવાજ પાછળ

આપણે બધા લગ્નોમાં હાજરી આપવાનું પસંદ કરીએ છીએ. તે એક પ્રસંગ છે જ્યારે પરિવારના તમામ સભ્યો એક જગ્યાએ ભેગા થાય છે. ઉજવણીના આ માહોલમાં અજાણ્યાઓ પણ પોતાના બની જાય છે. જો ઘરમાં લગ્નનું વાતાવરણ હોય તો ખાવા-પીવાની ઘણી સ્વતંત્રતા હોય છે. આ અવસર પર વરરાજા અને વરરાજા બંને ખૂબ જ મસ્તી કરે છે.

આપણે જાણીએ છીએ તેમ, લગ્નને લઈને દરેક ધર્મ અને સમુદાયમાં અલગ-અલગ વિધિઓનું પાલન કરવામાં આવે છે. જો આપણે હિંદુ ધર્મ વિશે વાત કરીએ, તો તેમની ધાર્મિક વિધિઓ સંપૂર્ણપણે અલગ છે. આ રિવાજો સદીઓથી અનુસરવામાં આવે છે. દરેક ધાર્મિક વિધિ પાછળ કોઈ ને કોઈ તર્ક હોવો જોઈએ. અમે તમને એવા જ એક રિવાજ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ, જેના વિશે તમે કદાચ નહિ જાણતા હોવ.

શું તમે ક્યારેય નોંધ્યું છે કે શા માટે વરરાજા લગ્નમાં ઘણીવાર ઘોડી સાથે આવે છે? આ પાછળનું કારણ શું હોઈ શકે? વરરાજાનું ઘોડા પર સવાર થવાનું સાચું કારણ શું છે? આજે અમે તમને આ વિશે આખી વાત જણાવીશું. જેમ આપણે પહેલેથી જ કહ્યું છે કે દરેક રિવાજ, દરેક નિયમનું કોઈને કોઈ અર્થઘટન હોય છે. તેવી જ રીતે, તેની પાછળનું કારણ પણ ઓછું રસપ્રદ નથી.

આપણે જાણીએ છીએ કે પૌરાણિક કાળમાં યુદ્ધ લડવાની પ્રથા હતી. રાજાઓ, મહારાજાઓ અને શાસકોને ઘણીવાર ઘોડા પર સવાર થઈને યુદ્ધના મેદાનમાં દુશ્મનોનો સામનો કરવો પડતો હતો. ઘોડાને બહાદુરી અને બહાદુરીનું પ્રતીક માનવામાં આવે છે. કદાચ આ જ કારણ છે કે વરરાજા પોતાનું નવું જીવન શરૂ કરતા પહેલા ઘોડી પર સવારી કરે છે.

આ સિવાય ઘોડાને પણ ઉત્પત્તિનો કારક માનવામાં આવે છે કારણ કે પુરાણોમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે જ્યારે સૂર્યદેવના ચાર સંતાનો યમ, યમી, તૃપ્તિ અને શનિદેવનો જન્મ થયો હતો, તે દરમિયાન સૂર્યદેવની પત્નીએ રૂપ ધારણ કર્યું હતું. એક ઘોડી ત્રીજી વાત એ છે કે ભગવાન શ્રી રામ અને ભગવાન કૃષ્ણ પણ તેમના લગ્નના દિવસે ઘોડા પર આવ્યા હતા.

એક અન્ય માન્યતા મુજબ ઘોડી પર વરનું આગમન એ હકીકતનું પણ પ્રતીક છે કે જે પુરુષ ઘોડીની લગામ લે છે, તે પોતાના પરિવાર અને પત્નીની લગામ પણ સારી રીતે સંભાળી શકે છે. ઘોડીને બુદ્ધિશાળી, ચતુર અને કુશળ માનવામાં આવે છે. તે માત્ર એક લાયક વ્યક્તિ દ્વારા નિયંત્રિત કરી શકાય છે. ઘોડી પર સવાર થઈને આવનાર વરને લાયક અને શક્તિશાળી માનવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *