વિડિયો જોઈ સૌ રહી દયા દંગ જોત જોતામાં ધૂળમાં ફેરવાઈ ગયો દિલ્લીનો ટ્વીન ટાવર, શા માટે તોડી પાડવામાં આવ્યો ટ્વીન ટાવર - khabarilallive    

વિડિયો જોઈ સૌ રહી દયા દંગ જોત જોતામાં ધૂળમાં ફેરવાઈ ગયો દિલ્લીનો ટ્વીન ટાવર, શા માટે તોડી પાડવામાં આવ્યો ટ્વીન ટાવર

નોઈડાના સેક્ટર 93-Aમાં સ્થિત સુપરટેકના ટ્વિન ટાવર તોડી પાડવામાં આવ્યા છે. દેશમાં પ્રથમ વખત આટલી ઊંચી ઇમારત તોડી પાડવામાં આવી છે. આ ગગનચુંબી ઈમારત નિયમોને ધ્યાનમાં રાખીને બનાવવામાં આવી હતી. એમેરાલ્ડ કોર્ટના ખરીદદારોએ આ ઈમારત બનાવનાર સુપરટેક બિલ્ડર સામે પોતાના ખર્ચે લાંબી લડાઈ લડી હતી. આ પછી કોર્ટે ટ્વીન ટાવરને તોડી પાડવાનો ચુકાદો આપ્યો હતો.

ટ્વીન ટાવર્સમાં સેંકડો લોકોએ ફ્લેટ બુક કરાવ્યા હતા. આમાંથી કેટલાક લોકોને હજુ પણ રિફંડ મળ્યું નથી. ડિમોલિશન પ્રક્રિયા દરમિયાન મકાનોને સંભવિત નુકસાનથી લઈને વિસ્ફોટથી ઉડેલી ધૂળ સુધી દરેક પગલું અહીંના રહેવાસીઓ માટે ભયમાં જીવવા જેવું છે.

ભ્રષ્ટાચારની આ ગગનચુંબી ઈમારતના નિર્માણની વાર્તા દોઢ દાયકા પહેલા શરૂ થઈ હતી. નોઈડાના સેક્ટર 93-Aમાં સુપરટેક એમેરાલ્ડ કોર્ટ માટે જમીનની ફાળવણી 23 નવેમ્બર 2004ના રોજ કરવામાં આવી હતી. આ પ્રોજેક્ટ માટે નોઈડા ઓથોરિટીએ સુપરટેકને 84,273 ચોરસ મીટર જમીન ફાળવી હતી. તેની લીઝ ડીડ 16 માર્ચ, 2005 ના રોજ થઈ હતી, પરંતુ તે દરમિયાન જમીનની માપણીમાં બેદરકારીને કારણે ઘણી વખત જમીનમાં વધારો અથવા ઘટાડો થયો હતો.

પ્રોજેક્ટની યોજના શું હતી?
સુપરાટેક એમરાલ્ડ કોર્ટના કેસમાં પણ પ્લોટ નંબર 4 પર ફાળવવામાં આવેલી જમીનની નજીક 6.556.61 ચોરસ મીટર જમીનનો ટુકડો બહાર આવ્યો હતો, જેની વધારાની લીઝ ડીડ 21 જૂન, 2006ના રોજ બિલ્ડરના નામે કરવામાં આવી હતી. પરંતુ 2006માં નકશો પસાર થતાં આ બંને પ્લોટ એક જ પ્લોટ બની ગયા હતા. આ પ્લોટ પર સુપરટેકે એમેરાલ્ડ કોર્ટ પ્રોજેક્ટ શરૂ કર્યો. આ પ્રોજેક્ટમાં ગ્રાઉન્ડ ફ્લોર સિવાય 22 માળના 16 ટાવર બનાવવાની યોજના હતી.

અહીંથી વિવાદ શરૂ થયો હતો
અત્યાર સુધી બધું બરાબર હતું, પરંતુ જ્યારે 28 ફેબ્રુઆરી 2009ના રોજ, ઉત્તર પ્રદેશ સરકારે નવા ફાળવણી કરનારાઓ માટે FAR વધારવાનો નિર્ણય કર્યો ત્યારે વસ્તુઓ બગડવા લાગી. આ સાથે જૂના એલોટીઓને કુલ FARના 33 ટકા સુધી ખરીદવાનો વિકલ્પ પણ આપવામાં આવ્યો હતો. FAR વધવાથી બિલ્ડરો હવે તે જ જમીન પર વધુ ફ્લેટ બનાવી શકશે. આનાથી સુપરટેક બિલ્ડરને બિલ્ડિંગની ઊંચાઈ 24 માળ અને 73 મીટર વધારવાની મંજૂરી મળી.

એમેરાલ્ડ કોર્ટ પ્રોજેક્ટના ખરીદદારોએ પણ કોઈપણ રીતે વાંધો ઉઠાવ્યો ન હતો, પરંતુ જ્યારે ફરીથી સુધારેલા પ્લાનમાં તેની ઊંચાઈ 40 અને 39 માળની તેમજ 121 મીટર સુધી વધારવાની મંજૂરી આપવામાં આવી ત્યારે સ્થિતિ વધુ ખરાબ થઈ. આ પછી, એમેરાલ્ડ કોર્ટ પ્રોજેક્ટના ખરીદદારોએ વિરોધ કરવાનું શરૂ કર્યું. કારણ કે નકશા પ્રમાણે આજે જ્યાં 32 માળના એપેક્સ અને સિએના ઉભા છે, ત્યાં ગ્રીન પાર્ક બતાવવામાં આવ્યો હતો. આ સાથે અહીં એક નાનું બિલ્ડીંગ બનાવવાની પણ જોગવાઈ કરવામાં આવી હતી.

સત્તાએ મદદ કરી નથી
આરડબ્લ્યુએએ બિલ્ડર સાથે વાત કરી નકશો બતાવવાની માંગણી કરી હતી. પરંતુ ખરીદદારોની માંગ છતાં બિલ્ડરે લોકોને નકશો બતાવ્યો ન હતો. ત્યારબાદ RWAએ નોઈડા ઓથોરિટી પાસે નકશાની માંગણી કરી, પરંતુ તેમને અહીંથી પણ મદદ મળી ન હતી.

પ્રોજેક્ટના રહેવાસી યુબીએસ તેવટિયા, જેઓ એપેક્સ અને સિઆને તોડવાની આ લાંબી લડાઈમાં સામેલ હતા તેઓ કહે છે કે નોઈડા ઓથોરિટીએ બિલ્ડરની સાથે મળીને ટ્વીન ટાવર્સના બાંધકામને મંજૂરી આપી હતી. જ્યારે ખરીદદારોને ક્યાંયથી મદદ મળી ન હતી, ત્યારે તેઓએ 2012માં અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટમાં અરજી કરી હતી. કોર્ટે પોલીસને તપાસ કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો, તપાસમાં પોલીસને બાયર્સનો આરોપ સાચો જણાયો હતો.

તપાસ અહેવાલ દબાવ્યો
તેવટિયા કહે છે કે આ તપાસ રિપોર્ટ પણ દબાવી દેવામાં આવ્યો હતો. આ દરમિયાન, ઓથોરિટીએ આ હેતુ માટે બિલ્ડરને નોટિસ ફટકારી હતી, પરંતુ ખરીદદારોને ક્યારેય બિલ્ડર અથવા સત્તાધિકારી પાસેથી નકશો મળ્યો ન હતો. જ્યારે આ મામલો 2012માં અલાહાબાદ હાઈકોર્ટમાં પહોંચ્યો ત્યારે એપેક્સ અને સિએનાના માત્ર 13 માળનું જ નિર્માણ થયું હતું, પરંતુ દોઢ વર્ષમાં સુપરટેકે 32 માળનું બાંધકામ પૂરું કર્યું.

હાઈકોર્ટે ટ્વીન ટાવર તોડી પાડવાનો આદેશ આપ્યો છે
બીજી તરફ, કોર્ટમાં મામલો ચાલતો રહ્યો અને 2014માં હાઈકોર્ટે તેને તોડી પાડવાનો આદેશ આપ્યો, ત્યારબાદ માત્ર 32 માળ પર જ કામ અટકી ગયું. પરંતુ અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના આદેશ વિરુદ્ધ સુપરટેક સુપ્રીમમાં પહોંચી હતી. જો કે, તેને સુપ્રીમ કોર્ટમાંથી રાહત મળી ન હતી અને સુપ્રીમ કોર્ટે 31 ઓગસ્ટ 2021ના રોજ આદેશ જારી કરીને તેને ત્રણ મહિનાની અંદર તોડી પાડવા જણાવ્યું હતું. આ પછી, તેની તારીખ વધારીને 28 ઓગસ્ટ 2022 કરવામાં આવી.

કોના પર કાર્યવાહી કરવામાં આવી?
નોઈડા ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટી અને બિલ્ડરની મિલીભગતથી આ ઈમારત નિયમોને નેવે મૂકીને બનાવવામાં આવી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટના આદેશ બાદ ઉત્તર પ્રદેશના મુખ્યમંત્રી યોગી આદિત્યનાથે આ દોઢ દાયકા જૂના કેસની તપાસ કરાવી. આ માટે ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અને ઈન્ડસ્ટ્રીયલ ડેવલપમેન્ટ કમિશનરના નેતૃત્વમાં 4 સભ્યોની કમિટી બનાવવામાં આવી હતી.

તપાસના અહેવાલના આધારે, 26 અધિકારીઓ અને કર્મચારીઓ, સુપરટેક લિમિટેડના ડિરેક્ટરો અને તેમના આર્કિટેક્ટ્સ વિરુદ્ધ કાર્યવાહી કરવામાં આવી હતી, જેઓ ગેરકાયદેસર રીતે બિલ્ડિંગના બાંધકામ સાથે સાંઠગાંઠ ધરાવતા હતા. આ કેસમાં આવા 4 અધિકારીઓ સામેલ છે, જેઓ અલગ-અલગ ઓથોરિટીમાં પોતાની સેવાઓ આપી રહ્યા હતા. તેમને સસ્પેન્ડ કરીને તેમની સામે શિસ્તભંગની કાર્યવાહી પણ શરૂ કરવામાં આવી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *