સલમાન ખાન આ એક વસ્તુ લેવા માટે હાથ ધોઈને પડી ગયો પોલીસ ની પાછળ જેને લેવા માટે છે સ્ટ્રીક કાનૂન - khabarilallive    

સલમાન ખાન આ એક વસ્તુ લેવા માટે હાથ ધોઈને પડી ગયો પોલીસ ની પાછળ જેને લેવા માટે છે સ્ટ્રીક કાનૂન

સમાચારો પરથી હવે ખબર પડે છે કે આ ધમકીઓના પગલે સલમાન ખાન મુંબઈ પોલીસ સમક્ષ હાજર થયો છે, હથિયારના લાયસન્સની જરૂર છે!

આના સંદર્ભે, મુંબઈ પોલીસે ભાગ્યે જ ખુલ્લેઆમ બેમાંથી કોઈ એક બાબતની પુષ્ટિ કરી છે કે સલમાન ખાનને ધમકીઓ મળી રહી છે. અથવા સલમાન ખાને મુંબઈ પોલીસને તેના જીવ પરના જોખમને ધ્યાનમાં રાખીને આર્મ્સ લાયસન્સ મંજૂર કરાવવા વિનંતી કરી છે.

બધુ જ મૌખિક સમાચાર દ્વારા સાંભળવામાં આવે છે. જ્યાં સુધી સલમાન ખાન કે તેનો પરિવાર આ મામલે મોટે ભાગે મૌન છે, કારણ કે સલમાન વિરુદ્ધ જોધપુર કોર્ટમાં કેસ ચાલી રહ્યો છે. શક્ય છે કે સલમાન અને તેનો પરિવાર પણ આ તમામ મુદ્દાઓ પર ખુલીને બોલવા તૈયાર ન હોય.

આર્મ લાયસન્સની મંજૂરીની જોગવાઈ શું છે?
ચાલો જાણીએ કે ભારતમાં આર્મ્સ લાયસન્સની મંજૂરી માટેની જોગવાઈ/પ્રક્રિયા/માર્ગદર્શિકા શું છે? શું છે સલમાનને જાનથી મારી નાખવાની ધમકી મળવાની અંદરની વાર્તા?

ગેંગસ્ટર લોરેન્સ બિશ્નોઈ દ્વારા સલમાન ખાનને આપવામાં આવી રહેલી ધમકીઓનું સત્ય શું છે? અને તે મુદ્દાઓ જાણો જેના કારણે સલમાન ખાનને તાજેતરના સમયમાં ભારતના કોઈપણ રાજ્યની પોલીસ દ્વારા આર્મ લાઇસન્સ જારી કરવું/મંજૂર કરવું ખૂબ મુશ્કેલ હશે! આ કામ આટલું કંટાળાજનક કેમ છે?

“તે માત્ર સલમાન ખાનના આર્મ્સ લાયસન્સની મંજૂરી અથવા બિન-મંજૂરી વિશે નથી. કોઈપણ જરૂરિયાતમંદ ભારતીય નાગરિક કે જેનું જીવન જોખમમાં છે તેને સ્વ-બચાવ માટે હથિયાર માટે લાયસન્સ મેળવવાનો કાનૂની અધિકાર છે. આ અધિકારની સાથે જ ગૃહ મંત્રાલય તરફથી આ અંગે ઘણી મહત્વપૂર્ણ માર્ગદર્શિકા પણ છે.

તેમ લાયસન્સ શાખાના જોઈન્ટ સી.પી
જો આપણે આર્મ લાયસન્સ, સલમાન ખાનના કિસ્સામાં કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકાની મંજૂરી વિશે વાત કરીએ તો તમને શું લાગે છે? દિલ્હી પોલીસ લાયસન્સિંગ બ્રાંચના વડાને જ્યારે પૂછવામાં આવ્યું તો તેણે કહ્યું, “જો કે, દિલ્હી પોલીસને સલમાન ખાનના આર્મ લાયસન્સની મંજૂરી અથવા બિન-મંજૂરી સાથે કોઈ લેવાદેવા નથી.

આ વિષય દિલ્હીની બહાર અન્ય રાજ્ય (મહારાષ્ટ્ર મુંબઈ પોલીસ) સાથે સંબંધિત છે. તેથી, હું કોઈ ચોક્કસ વ્યક્તિને આર્મ લાયસન્સ મંજૂર કરવા અથવા બિન-મંજૂર કરવા અંગે ટિપ્પણી કરીશ નહીં.

હા, જો સામાન્ય રીતે જોવામાં આવે તો, કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલય દ્વારા જારી કરાયેલ માર્ગદર્શિકા હેઠળ, આર્મ લાયસન્સ માટેની અરજીમાં એક કૉલમ પણ હાજર છે. જેમાં અરજદારને પૂછવામાં આવે છે કે શું તેની સામે દેશના કોઈપણ પોલીસ સ્ટેશનમાં કોઈ ફોજદારી કેસ/કેસ નોંધાયેલ છે? જો તે નોંધાયેલ હોય તો પોલીસ સ્ટેશન તારીખ વિભાગની FIR નો ઉલ્લેખ કરવો ફરજિયાત છે.

કોઈપણ અરજી કરી શકે છે…જો આર્મ લાયસન્સ અરજદાર (જેમ કે કાળિયાર હત્યા કેસમાં અભિનેતા સલમાન ખાન અને કોર્ટમાં કેસ ચાલી રહ્યો છે) સામે કોઈ ફોજદારી કેસ નોંધાયેલ હોય, તો શું તે આર્મ લાઇસન્સ માટે અરજી કરવાનો હકદાર છે? ત્યાં નથી? જ્યારે પૂછવામાં આવ્યું કે, દિલ્હી પોલીસ લાયસન્સિંગ શાખાના વડા ડૉ. ઓ.પી. મિશ્રાએ કહ્યું, “કોઈપણ અરજી કરી શકે છે. જ્યારે સ્થાનિક પોલીસ સ્ટેશન દ્વારા અરજીપત્રની ચકાસણી કરવામાં આવે છે, ત્યારે પોલીસે અરજદાર/અરજદારને જ પૂછીને હકીકતો ચકાસવાની રહેશે.

સૌપ્રથમ તો કેસ નોંધાયા પછી પણ પોલીસ સ્ટેશન કક્ષાએથી જ અરજદારની અરજી સ્વીકારવી નહીં. અન્યથા પોલીસ સ્ટેશને તેના ગોપનીય અહેવાલમાં સંબંધિત કેસનો ઉલ્લેખ કરવાનો રહેશે. તે પછી તે કેસ સંબંધિત માહિતી સબ ડિવિઝન અને ડીસીપી, ડીએમ અથવા ડીસીપી/એસએસપીના સ્તરે સ્પષ્ટપણે ઉલ્લેખિત કરવાની રહેશે.

જાણો ગૃહ મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકા આ બધી પ્રક્રિયા દરમિયાન, તપાસ એજન્સી (સંબંધિત પોલીસ સ્ટેશન અને પછી પોલીસ અધિકારીઓ) એ જોવું પડશે કે, ટ્રાયલની વર્તમાન સ્થિતિ શું છે? કઈ કલમો હેઠળ કેસ નોંધાયેલ છે? કોર્ટમાં કેસની વર્તમાન સ્થિતિ શું છે? વગેરે વગેરે.” બીજી તરફ, જ્યારે TV9 ભારતવર્ષે દિલ્હી પોલીસના નિવૃત્ત ડીસીપી, ભૂતપૂર્વ IPS અધિકારી રાજન ભગત સાથે વાત કરી, ત્યારે તેમણે કહ્યું, “કોઈપણ ભારતીયને આર્મ્સ લાયસન્સ માટે અરજી કરવાથી પ્રતિબંધિત નથી.

દેશમાં કે વિદેશમાં ક્યાંય પણ ફોજદારી કેસ/કેસ નોંધાયેલ હોય તેવી કોઈપણ વ્યક્તિને આર્મ લાયસન્સ આપવામાં આવવું જોઈએ નહીં તે અંગે કાયદાકીય પ્રતિબંધ છે. સૌ પ્રથમ, આર્મ લાયસન્સ ફોર્મ ભરતી વખતે અરજદારે પોતે આની પુષ્ટિ કરવી પડશે. મારા 40 વર્ષના પોલીસ નોકરીના અનુભવ મુજબ, હથિયારના લાયસન્સની મંજૂરી માટે કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકા મુજબ, હથિયારનું લાઇસન્સ એ જ જરૂરિયાતમંદને આપી શકાય છે, જેની સામે કોઈ ફોજદારી કેસ હોય. ડોન નોંધણી કરશો નહીં.”

દેશમાં આર્મ લાયસન્સ કાયદો યુનિફોર્મ
મતલબ કે તમે કહેવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છો કારણ કે કાળિયાર હત્યા કેસમાં સલમાન ખાન પર પણ કેસ નોંધાયેલો છે. અને તે કેસ હજુ જોધપુર કોર્ટમાં ચાલી રહ્યો છે, તેથી કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકા અનુસાર, તેને (અભિનેતા સલમાન ખાન)ને આર્મ લાયસન્સ માત્ર એ હકીકત વિના જારી કરી શકાય નહીં કે, કથિત રીતે, ભયજનક લોરેન્સ બિશ્નોઈ. ગેંગસ્ટર. સલમાનને મારી નાખવાની ધમકી આપી? જ્યારે દિલ્હી પોલીસના ભૂતપૂર્વ ડીસીપી રાજન ભગતને પૂછવામાં આવ્યું તો તેમણે કહ્યું કે,

“ના, હું મારી વાત માત્ર સલમાનને શસ્ત્ર લાયસન્સ સ્વીકારવા કે ન આપવા અંગે નથી કહી રહ્યો. હું કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયની માર્ગદર્શિકા વિશે વાત કરી રહ્યો છું જે કોઈપણ ભારતીય નાગરિકને શસ્ત્ર લાઇસન્સ આપવા અથવા ન આપવાના સંબંધમાં બનાવવામાં આવી છે. અને દેશમાં દરેક માટે કાયદો સમાન છે.” સલમાન ખાને મુંબઈ પોલીસ પાસેથી આર્મ લાયસન્સ માંગ્યાના સમાચાર પર તમે શું કહેવા માંગો છો?

જીવન માટે જોખમી જીની આ રીતે બહાર આવ્યું.જ્યારે પૂર્વ ડીસીપી ભગતને પૂછવામાં આવ્યું તો તેણે કહ્યું કે, આ અંગે મુંબઈ પોલીસ વધુ સારી રીતે કહી શકે છે. મારા અનુભવ મુજબ જો સલમાન ખાનના જીવને ખતરો હોય તો આવી સ્થિતિમાં મુંબઈ પોલીસ તેને તેમના સ્તરેથી સુરક્ષા આપી શકે છે. સલમાનને શસ્ત્ર લાયસન્સ આપતા પહેલા પણ મુંબઈ પોલીસને પણ કાળિયાર હત્યા કેસમાં જોધપુર કોર્ટમાં સલમાન વિરુદ્ધ ચાલી રહેલા ટ્રાયલને નજરઅંદાજ કરવું આસાન નહીં હોય.

અત્રે ઉલ્લેખનીય છે કે કાળિયારના શિકારને કારણે જોધપુર કોર્ટ-કોર્ટના ધક્કા ખાઈ રહેલા બોલિવૂડ એક્ટર સલમાન ખાનનો જીવ જોખમમાં છે. દિલ્હીની જેલમાં બંધ ગેંગસ્ટર લોરેન્સ બિશ્નોઈના ‘બોયઝ’ (શાર્પ-શૂટર્સ)એ પંજાબી ગાયક સિદ્ધુ મુસેવાલાની હત્યા કર્યા બાદથી આ ખતરનાક જીની વધુ ઝડપથી બહાર આવવા લાગી છે. સલમાન ખાનને ધમકીઓ મળવાના સમાચાર પણ અચાનક જ જોર પકડવા લાગ્યા. કહેવાય છે કે ગેંગસ્ટર લોરેન્સ બિશ્નોઈ સલમાન ખાનને મારવા તૈયાર છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *