યુદ્ધ દરમિયાન રશિયાનો ખેલ અમેરિકાએ છોડ્યો રશિયાના મોતના સોદાગર કેહવાતા વ્યક્તિને લાવી શકે છે તોફાન - khabarilallive      

યુદ્ધ દરમિયાન રશિયાનો ખેલ અમેરિકાએ છોડ્યો રશિયાના મોતના સોદાગર કેહવાતા વ્યક્તિને લાવી શકે છે તોફાન

યુએસ-રશિયા કેદીઓનો વેપાર: યુક્રેન સામે રશિયા-યુએસ સંબંધો વધુ ખરાબ થયા છે કારણ કે બિડેન વહીવટીતંત્ર યુદ્ધમાં યુક્રેનને મદદ કરવાનું ચાલુ રાખે છે. શસ્ત્રોમાંથી પૈસા યુક્રેન મોકલવામાં આવી રહ્યા છે જેથી રશિયા સામેની લડાઈ મક્કમતાથી લડી શકાય.

પરંતુ આ દરમિયાન અમેરિકાએ રશિયા સાથે સોદો કરવાનું મન બનાવી લીધું છે અને કરાર મુજબ તે રશિયન ડ્રગ્સ ડીલર વિક્ટર બાઉટને મુક્ત કરવા સંમત થયો છે, જેને યુએસ કોર્ટમાં પણ દોષી ઠેરવવામાં આવ્યો છે. બદલામાં, યુએસએ રશિયા પાસેથી તેના બે નાગરિકોને મુક્ત કરવાની માંગ કરી છે, જેમાં બાસ્કેટબોલ ખેલાડી અને WNBA સ્ટાર બ્રિટ્ટેની ગ્રિનરનો સમાવેશ થાય છે.

બે અમેરિકનોને મુક્ત કરવાની ઓફર: વહીવટીતંત્રે રશિયાને જેલમાં બંધ WNBA સ્ટાર્સ બ્રિટ્ટેની ગ્રિનર અને પોલ વિલેનની મુક્તિ માટે સોદો ઓફર કર્યો છે. વિદેશ મંત્રી એન્ટની બ્લિંકને બુધવારે આ જાણકારી આપી. બ્લિંકેને એમ પણ કહ્યું હતું કે યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણ પછી તેઓ પ્રથમ વખત તેમના રશિયન સમકક્ષ સાથે વાત કરી શકે છે.

આ પ્રથમ વખત છે જ્યારે યુએસ સરકારે ગ્રિનરને મુક્ત કરવા માટે કોઈ નક્કર કાર્યવાહી અંગે જાહેરમાં જાણ કરી છે. ગ્રિનરની ફેબ્રુઆરીમાં ડ્રગ સંબંધિત આરોપો પર મોસ્કો એરપોર્ટ પર ધરપકડ કરવામાં આવી હતી.

અમેરિકા દ્વારા આ ઓફર ક્યારે કરવામાં આવી છે અને તે રશિયામાંથી અમેરિકન નાગરિકોને છોડાવવા માટે પૂરતી સાબિત થશે કે કેમ તે હજુ સ્પષ્ટ નથી. મહિનાઓની આંતરિક ચર્ચા બાદ આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે, જે બાદ બિડેન પ્રશાસને રશિયાને આ ઓફર કરી છે.

યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ બ્રિટ્ટેની ગ્રિનર અને પોલની મુક્તિના બદલામાં 25 વર્ષની સજા ભોગવી રહેલા રશિયન હથિયારોના વેપારી વિક્ટર બાઉટને મુક્ત કરવા સંમત થયા છે. જોકે, રશિયા આ ઓફર સ્વીકારશે કે નહીં તે અંગે કોઈ નક્કર માહિતી બહાર આવી નથી.

બિડેને લીલી ઝંડી આપી હતી: સીએનએન અનુસાર, આ વર્ષની શરૂઆતથી સમાચારમાં આવ્યા બાદ, વિલાન પોલ અને ગ્રિનરને વિક્ટર બાઉટ છોડવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. આ યોજનાને રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેન દ્વારા પણ લીલીઝંડી આપવામાં આવી છે.

આ કેદીઓની અદલાબદલી માટે બિડેનનું સમર્થન કોઈપણ સ્વરૂપમાં કેદીઓની વિનિમય સામે કાયદા વિભાગના વાંધાને દૂર કરશે. સેક્રેટરી ઓફ સ્ટેટ એન્ટની બ્લિંકને બુધવારે જાહેરાત કરી હતી કે યુ.એસ.એ એક અઠવાડિયા પહેલા વિલાન અને ગ્રિનર માટે મોસ્કોને ઓફર કરી હતી, જેઓને ખોટી રીતે અટકાયતમાં લેવામાં આવ્યા છે.

સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટની કોન્ફરન્સમાં, બ્લિંકને જણાવ્યું હતું કે બિડેન આ સોદામાં સીધો સામેલ હતો અને તેણે ઓફર પર હસ્તાક્ષર પણ કર્યા છે. જો કે, બ્લિંકને સીધી પુષ્ટિ કરી ન હતી કે બાઉટની રજૂઆત સોદાનો એક ભાગ હતી.

તેમણે કહ્યું કે આ અઠવાડિયા દરમિયાન અમે રશિયનોને જે ઓફર કરી હતી તેની કોઈપણ વિગતમાં તેઓ જવા માંગતા નથી. તેમણે કહ્યું કે જ્યારે પણ અમેરિકનોની વાત આવે છે ત્યારે તેમને મનસ્વી રીતે વિદેશમાં નજરકેદ કરવામાં આવ્યા છે.

આર્મ્સ ડીલર વિક્ટર બાઉટને ‘મૌત કા સૌદાગર’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, તે ભયાનક ગુનેગાર જેને અમેરિકાએ રશિયાને મુક્ત કરવાની ઓફર કરી છે. વિક્ટર એક રશિયન ઉદ્યોગપતિ છે જે 6 ભાષાઓ બોલે છે.

2008માં થાઈલેન્ડમાં યુએસ ડ્રગ એજન્ટ્સની આગેવાની હેઠળના ઓપરેશન દરમિયાન તેની ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. લાંબી કોર્ટ કાર્યવાહી બાદ આખરે 2010માં વિક્ટરને યુએસ પ્રત્યાર્પણ કરવામાં આવ્યો હતો. જ્યાં કોર્ટે તેને દોષિત ઠેરવી 25 વર્ષની જેલની સજા ફટકારી હતી.

બ્રિટ્ટેની ગ્રિનર કોણ છે?બે વખતનો ઓલિમ્પિક સુવર્ણચંદ્રક વિજેતા ગ્રિનર ઑફ-સિઝનમાં બાસ્કેટબોલ રમવા માટે રશિયાની મુલાકાત લઈ રહ્યો હતો ત્યારે તેને મારિજુઆના તેલ ધરાવતી બુલેટ ધરાવવાના આરોપ બાદ એરપોર્ટ પર અટકાયતમાં લેવામાં આવ્યો હતો. રશિયામાં આ દવાઓ ગેરકાયદેસર માનવામાં આવે છે અને તેની સામે કડક કાયદાકીય જોગવાઈઓ છે.

ફોનિક્સ મર્ક્યુરી ટીમનો સ્ટાર ખેલાડી ગયા અઠવાડિયે જુબાની આપે તેવી અપેક્ષા હતી, પરંતુ તેની કાનૂની ટીમ દ્વારા તેને તૈયાર કરવા માટે વધુ સમય આપવાની અપીલ પર તેની જુબાની બુધવાર સુધી વિલંબિત કરવામાં આવી હતી. જો ગ્રિનરને દોષિત ઠેરવવામાં આવે છે, તો 31 વર્ષીય વ્યક્તિને 10 વર્ષ સુધીની જેલની સજા થઈ શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *