યુદ્ધ દરમિયાન પુતિનના ફેંસલા થી આ દેશને મોટો ફટકો, જર્મની સહિત અનેક દેશોની અર્થવ્યવસ્થા ડૂબવાની ખાતરી - khabarilallive

યુદ્ધ દરમિયાન પુતિનના ફેંસલા થી આ દેશને મોટો ફટકો, જર્મની સહિત અનેક દેશોની અર્થવ્યવસ્થા ડૂબવાની ખાતરી

પુતિને યુક્રેનને સમર્થન કરતા દેશોને મોટો ઝટકો આપ્યો છે. રશિયા યુક્રેનમાંથી સૈનિકો પાછી ખેંચી લેશે અને રશિયાના પ્રમુખ પુતિન પશ્ચિમી દેશોની સામે ઘૂંટણિયે પડી જશે એવું વિચારીને અમેરિકા અને તેના સાથીઓએ રશિયાને પ્રતિબંધોની જાળમાં ઘેરી લીધું હતું.

પરંતુ એવું લાગે છે કે, પુતિન અમેરિકા અને યુરોપની વિરુદ્ધમાં છે. અમેરિકાએ પહેલાથી જ તમામ પ્લાનિંગ કરી લીધું હતું અને આ જ કારણ છે કે હવે પુતિને જે પગલાં લીધા છે તેનાથી યુરોપિયન દેશોમાં ખળભળાટ મચી ગયો છે.

પુતિનના પગલાથી યુરોપમાં ખળભળાટ મચી ગયો હતો.યુક્રેનને ટેકો આપતા અને રશિયા પર પ્રતિબંધોનો વરસાદ કરતા યુરોપિયન દેશોને મોટો ફટકો પડતાં રશિયાએ ફરી એકવાર યુરોપિયન દેશોનો ગેસ સપ્લાય બંધ કરવાનો નિર્ણય લીધો છે.

ગયા અઠવાડિયે જ્યારે રશિયા અને યુક્રેન કાળા સમુદ્ર મારફતે અનાજની નિકાસ પુન: શરૂ કરવા માટે સંમત થયા હતા, ત્યારે એવી આશા હતી કે યુરોપિયન દેશોના આર્થિક અવરોધો હળવા થશે, પરંતુ હવે રશિયાએ ફરીથી યુરોપીયન દેશોને સંમતિ આપી છે.

ગેસ બંધ કરવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. નો પુરવઠો યુક્રેનિયન શહેર ઓડેસામાં રશિયાએ આ અઠવાડિયે ફરી હડતાલ શરૂ કરી હતી, યુએસએ કહ્યું હતું કે ડીલ હેઠળ, જહાજો ઓડેસા બંદરેથી અનાજ લઈ જશે.

બીજા વિશ્વયુદ્ધ પછી યુરોપ તેની સૌથી મોટી કટોકટીમાં ડૂબી ગયું છે અને યુક્રેન હવે યુદ્ધમાં છ મહિના છે, પરંતુ શાંતિની સંભાવના દૂર નથી. પરંતુ, તે વિશ્વના ઘણા દેશોને અસર કરી રહ્યું છે, ખાસ કરીને ઘણા આફ્રિકન દેશોમાં, ગંભીર ખાદ્ય કટોકટી ઊભી થઈ છે.

રશિયા હજી પણ હુમલો કરી રહ્યું છે
મંગળવારે, યુક્રેનિયન સૈન્યએ દાવો કર્યો હતો કે રશિયન ક્રુઝ મિસાઇલો યુક્રેનના દક્ષિણ ભાગોમાં ત્રાટક્યા હતા અને યુક્રેનિયન સૈન્યએ જવાબ આપ્યો હતો. જો કે, આ હુમલા અંગે રશિયન સંરક્ષણ મંત્રાલય તરફથી કોઈ પ્રતિક્રિયા આપવામાં આવી નથી. આ મહિનાની શરૂઆતમાં, રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુટિને પશ્ચિમને ચેતવણી આપી હતી કે પ્રતિબંધોથી વિશ્વમાં તેલના ભાવમાં નોંધપાત્ર વધારો થવાની ધમકી છે.

જર્મનીને સૌથી વધુ અસર થઈ રશિયન ઉર્જા કંપની ગેઝપ્રોમે સોમવારે જાહેરાત કરી હતી કે નોર્ડ સ્ટ્રીમ 1 પાઇપલાઇન દ્વારા જર્મનીને ગેસ સપ્લાય બુધવાર સુધીમાં ઘટીને 33 મિલિયન ક્યુબિક મીટર પ્રતિ દિવસ થઈ જશે. તેથી, આની જર્મની પર ભારે અસર પડશે અને જર્મનીમાં ઘણા ઉદ્યોગો બંધ થઈ શકે છે.

જર્મની રશિયા પાસેથી મોટા પ્રમાણમાં ઊર્જાની આયાત કરે છે અને ભૂતપૂર્વ જર્મન ચાન્સેલર એન્જેલા મર્કેલ અને રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન વચ્ચે ખૂબ જ સારા સંબંધો હતા અને તેના કારણે રશિયા અને જર્મની વચ્ચે નોર્ડ સ્ટ્રીમ-1 ગેસ પાઈપલાઈન શરૂ થઈ હતી અને કામ પણ શરૂ થઈ ગયું હતું. નોર્ડ સ્ટ્રીમ પાઇપલાઇન પ્રોજેક્ટ-2 માટે.

પરંતુ, એન્જેલા મર્કેલના ચાન્સેલર પદ છોડ્યા બાદ યુક્રેન યુદ્ધ શરૂ થયું ત્યારે અમેરિકન દબાણને કારણે જર્મનીએ પાઇપલાઇન-2 પ્રોજેક્ટ બંધ કરવો પડ્યો હતો, જેના કારણે રશિયા રોષે ભરાયું છે અને હવે રશિયાએ માત્ર જર્મનીની જ જરૂરિયાત પુરી પાડી છે.

માત્ર 40 ટકા ગેસ છે અને તે પણ આગામી અઠવાડિયામાં બંધ કરી દેશે. જેના કારણે જર્મની ખૂબ જ ભયભીત છે. તમને જણાવી દઈએ કે યુદ્ધ પહેલા યુરોપમાંથી લગભગ 40% ગેસ અને 30% તેલ રશિયાથી આયાત કરવામાં આવતું હતું.

ક્રેમલિનનો મોટો દાવો ક્રેમલિન દાવો કરે છે કે જાળવણીના મુદ્દાઓ અને પશ્ચિમી પ્રતિબંધો ગેસ આઉટેજ માટે જવાબદાર છે, પરંતુ યુરોપિયન યુનિયનએ રશિયા પર ઊર્જાની ગેરરીતિનો આરોપ મૂક્યો છે. જર્મનીના મતે નવીનતમ કટ માટે કોઈ તકનીકી સમર્થન નથી. તે જ સમયે, યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ ચેતવણી આપી છે કે, રશિયાએ યુરોપ વિરુદ્ધ ‘ગેસ યુદ્ધ’ શરૂ કરી દીધું છે.

યુરોપે તૈયાર રહેવું પડશે EU કમિશને જણાવ્યું હતું કે કુદરતી ગેસનો પ્રારંભિક કાપ સ્વૈચ્છિક હશે, પરંતુ રશિયા દ્વારા અચાનક પુરવઠામાં વિક્ષેપ આવે તો સમગ્ર બ્લોકમાં ફરજિયાત કાપ લાદવામાં આવશે. બ્લૂમબર્ગના અહેવાલ મુજબ, યુરોપિયન કમિશને એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “ગેસ નિકાસના ક્રેમલિનના હથિયારીકરણને કારણે યુરોપિયન યુનિયનને રશિયા તરફથી ગેસ સપ્લાયમાં વધુ કાપનું જોખમ છે.” તેથી, હવે પગલાં લેવાથી વધુ અથવા સંપૂર્ણ વિક્ષેપની સ્થિતિમાં યુરોપ માટે જોખમો અને ખર્ચ બંને ઘટાડી શકાય છે.

યુરોપની અર્થવ્યવસ્થા પડી ભાંગી શકે છે
યુરોપિયન યુનિયનમાં જર્મની સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા છે. જો જર્મનીનું અર્થતંત્ર પડી ભાંગશે તો તે માત્ર યુરોપમાં જ નહીં પરંતુ સમગ્ર વિશ્વમાં આર્થિક તબાહી સર્જશે. આ મહિનાની શરૂઆતમાં, S&P ગ્લોબલે તેનો પરચેઝિંગ મેનેજર્સ ઇન્ડેક્સ બહાર પાડ્યો હતો, જે મુજબ જર્મન કંપનીઓ દ્વારા આપવામાં આવેલા ઓર્ડરનો ઇન્ડેક્સ મે મહિનામાં 47 થી ઘટીને 43.3 પર આવી ગયો હતો. આ ઇન્ડેક્સમાં 50 થી ઓછા સ્કોરનો અર્થ એ છે કે સંબંધિત ઉદ્યોગનો વિકાસ દર નકારાત્મક થઈ ગયો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *