યુદ્ધની નવી અપડેટ સાંભળીને રહી જસો હેરાન પુતિન એ આપ્યો ઝેલેન્સ્કીને દગો એક તરફ સમજોતો અને તરતજ કરી નાખ્યું આ કામ - khabarilallive      

યુદ્ધની નવી અપડેટ સાંભળીને રહી જસો હેરાન પુતિન એ આપ્યો ઝેલેન્સ્કીને દગો એક તરફ સમજોતો અને તરતજ કરી નાખ્યું આ કામ

પરંતુ શનિવારે રશિયન મિસાઈલોએ દક્ષિણ યુક્રેનના ઓડેસામાં ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પર હુમલો કર્યો. આનાથી કાળા સમુદ્રના બંદરો પરથી અનાજની નિકાસમાં અવરોધો દૂર કરવાના કરારને મોટો ફટકો પડ્યો છે.

યુક્રેનિયન ઓપરેશનલ કમાન્ડ દક્ષિણે ટેલિગ્રામ એપ પર લખ્યું છે કે, “દુશ્મનોએ કાલિબ્ર ક્રુઝ મિસાઇલોથી ઓડેસા મેરીટાઇમ ટ્રેડિંગ પોર્ટ પર હુમલો કર્યો છે.” તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે બે મિસાઈલોએ બંદર પરના ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરને નિશાન બનાવ્યું હતું જ્યારે અન્ય બેને હવાઈ સંરક્ષણ દળોએ તોડી પાડી હતી. તમને જણાવી દઈએ કે, 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેન પર મોસ્કોના હુમલા બાદથી રશિયન બ્લેક સી ફ્લીટ દ્વારા યુક્રેનિયન બંદરોને બ્લોક કરી દેવામાં આવ્યા છે.

જેના કારણે લાખો ટન અનાજ અટવાઈ ગયું છે અને અનેક જહાજો પણ બંદરો પર ફસાયેલા છે. પરિણામે, વૈશ્વિક પુરવઠા શૃંખલાઓ ખોરવાઈ ગઈ છે અને સમગ્ર વિશ્વમાં અનાજ મોંઘું થઈ ગયું છે. શુક્રવારના સોદાથી મોંઘા અનાજના ભાવમાં રાહતની આશા જાગી હતી, પરંતુ શનિવારના મિસાઈલ હુમલાએ તેના પર સવાલો ઉભા કર્યા છે. યુક્રેનના ઓડેસા પોર્ટ પર રશિયાના હુમલાની અમેરિકાએ નિંદા કરી છે.

યુએસએ યુક્રેનને ડ્રોન સહિત વધુ સૈન્ય સહાયનું વચન આપ્યું છે. તેણે કહ્યું છે કે તે યુક્રેનને ફાઇટર જેટ મોકલી શકાય કે કેમ તે અંગે વિચાર કરી રહી છે. લગભગ છ મહિનાથી યુક્રેનના કેટલાંક નગરો અને શહેરોમાં રશિયન દળો દ્વારા કરવામાં આવી રહેલા ગોળીબારને ધ્યાનમાં રાખીને યુએસ સૈન્ય સહાય વધારવા પર વિચાર કરી રહ્યું છે. આનાથી રુસો-યુક્રેન યુદ્ધ ટૂંક સમયમાં સમાપ્ત થવાની શક્યતા ઓછી લાગે છે.

અત્યાર સુધીમાં 5,100 યુક્રેનિયન બાળકોને રશિયા મોકલવામાં આવ્યા છે
યુક્રેનના ટોચના અધિકારીનું કહેવું છે કે મોસ્કોના 24 ફેબ્રુઆરીના કિવ પરના યુદ્ધ પછી 5,100 બાળકોને રશિયા મોકલવામાં આવ્યા છે. બાળ અને બાળ પુનર્વસનના અધિકારો માટે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિના પ્રતિનિધિ ડારિયા હેરાસિમચુકે જણાવ્યું હતું કે બાળકો માટેની અપ્રાપ્ત વિનંતીઓ દરરોજ સબમિટ કરવામાં આવે છે અને તેથી હું દરેકને વિનંતી કરું છું કે બાળકના અપહરણના કેસની જાણ રાષ્ટ્રીય માહિતી બ્યુરોને કરો. આ અમને બાળકો માટે અમારી શોધ શરૂ કરવાની મંજૂરી આપશે. યુક્રેન એકત્રિત ડેટા રેડ ક્રોસ અને અન્ય આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્થાઓને મોકલે છે જે બાળકોને શોધી કાઢવામાં મદદ કરે છે.

પાંચ મહિનાના યુદ્ધમાં 353 બાળકો માર્યા ગયા હતા
રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીના સલાહકારે કહ્યું કે યુદ્ધની શરૂઆતથી અત્યાર સુધીમાં 353 યુક્રેનિયન બાળકો માર્યા ગયા છે અને 679 ઘાયલ થયા છે. પીડિતોની ચોક્કસ સંખ્યા જણાવવી અશક્ય છે. રશિયનો કોઈને પણ કબજે કરેલા પ્રદેશોમાં પ્રવેશવા દેતા નથી, બાળકોને દફનાવવા માટે પણ.

યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ ઝેલેન્સકીએ રશિયા પર ડીલનું ઉલ્લંઘન કરવાનો આરોપ લગાવ્યો છે
યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સ્કીએ શનિવારે રશિયા પર ઓડેસા હુમલા બાદ નિયમિતપણે કરારોનું ઉલ્લંઘન કરવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો. યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિના નિવેદન અનુસાર, અમેરિકી ધારાશાસ્ત્રીઓ સાથેની બેઠક દરમિયાન ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે તેનાથી માત્ર એક વાત સાબિત થઈ છે, રશિયા જે પણ કહે અને વચન આપે છે, તે તેનો અમલ ન કરવાના રસ્તાઓ શોધી કાઢશે.

યુક્રેન અને રશિયાએ આ પ્રદેશમાંથી મહત્વપૂર્ણ અનાજની નિકાસને પુનઃપ્રારંભ કરવાની મંજૂરી આપનાર સોદો સંમત થયાના એક દિવસ પછી જ રશિયન મિસાઇલ હડતાલ ઓડેસાના દક્ષિણ યુક્રેનિયન બંદર પર ત્રાટકી હતી. ઓડેસામાં ઓછામાં ઓછા છ વિસ્ફોટો સાંભળવામાં આવ્યા હતા, યુક્રેનિયન સંસદના સભ્ય ઓલેકસી ગોંચરેન્કોના જણાવ્યા અનુસાર. દરમિયાન, સંયુક્ત રાષ્ટ્ર અને યુરોપિયન યુનિયનએ ઓડેસા પરના હુમલાની નિંદા કરી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *