રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં ઝેલેન્સ્કી અને પુતિન વચ્ચે થયો સોથી મોટું હસ્તાક્ષર દુનિયાને થશે ફાયદો - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં ઝેલેન્સ્કી અને પુતિન વચ્ચે થયો સોથી મોટું હસ્તાક્ષર દુનિયાને થશે ફાયદો

યુક્રેન અને રશિયાએ ‘મિરર ડીલ્સ’ પર હસ્તાક્ષર કર્યા છે. આ કરાર કિવને કાળા સમુદ્ર દ્વારા અનાજની નિકાસ ફરી શરૂ કરવાની મંજૂરી આપશે. આ કરારથી લાખો ટન અનાજની નિકાસ કરી શકાશે, જે હાલમાં યુક્રેનમાં યુદ્ધના કારણે અટવાયું છે. રશિયાના 24 ફેબ્રુઆરીના હુમલા પછી યુક્રેનિયન અનાજની વિશ્વની તંગીએ લાખો લોકોને ભૂખમરાનું જોખમ ઉભું કર્યું છે.

જો કે, કિવએ મોસ્કો સાથે સીધા જ સોદા પર હસ્તાક્ષર કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો, અને ચેતવણી આપી હતી કે “ઉશ્કેરણી” ને “તાત્કાલિક લશ્કરી પ્રતિસાદ” સાથે પૂરી કરવામાં આવશે.

બંને પક્ષો તુર્કીમાં મળ્યા હતા
બંને પક્ષોએ તુર્કીના ઈસ્તાંબુલમાં હસ્તાક્ષર સમારોહમાં હાજરી આપી હતી પરંતુ એક જ ટેબલ પર બેઠા ન હતા. રશિયાના સંરક્ષણ પ્રધાન સર્ગેઈ શોઇગુએ સૌપ્રથમ મોસ્કો કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા, ત્યારબાદ યુક્રેનના માળખાકીય પ્રધાન ઓલેકસેન્ડર કુબ્રાકોવએ કિવ કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા.

ડીલ 120 દિવસ સુધી ચાલશે. ઇસ્તંબુલમાં એક સંકલન અને દેખરેખ કેન્દ્રની સ્થાપના કરવામાં આવશે, જેમાં સંયુક્ત રાષ્ટ્ર (યુએન), તુર્કી, રશિયન અને યુક્રેનિયન અધિકારીઓ હશે. જો બંને પક્ષો સંમત થાય તો તેનું નવીકરણ થઈ શકે છે.

યુક્રેનની અનાજની નાકાબંધીને કારણે વૈશ્વિક ખાદ્ય કટોકટી સર્જાઈ છે, ઘઉં આધારિત ઉત્પાદનો જેમ કે બ્રેડ અને પાસ્તા વધુ મોંઘા થઈ ગયા છે, અને રસોઈ તેલ અને ખાતરો પણ વધી રહ્યા છે. યુક્રેન સામાન્ય રીતે વિશ્વનો ચોથો સૌથી મોટો અનાજ નિકાસકાર છે. તે સામાન્ય રીતે વિશ્વના 42% સૂર્યમુખી તેલ, 16% મકાઈ અને 9% ઘઉંનું ઉત્પાદન કરે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *