રશિયાએ યુક્રેન યુદ્ધમાં નરમ પડવા બાઇડન સામે રાખી અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી શરત

યુક્રેનના યુદ્ધને લઈને અમેરિકા સહિતના પશ્ચિમી દેશો રશિયાની વિરુદ્ધ થઈ ગયા છે. તેઓએ અત્યાર સુધી મોસ્કો પર ઘણા આર્થિક પ્રતિબંધો લાદ્યા છે. રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ પુતિને તેને રશિયા વિરુદ્ધ આર્થિક યુદ્ધ ગણાવ્યું છે.

યુક્રેન યુદ્ધ શરૂ થયા બાદ રાષ્ટ્રપતિ પુતિન પ્રથમ વખત સોવિયત સંઘની બહાર ઈરાનની મુલાકાત લીધી હતી. પુતિનની મુલાકાત એવા સમયે આવી છે જ્યારે અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેન તાજેતરમાં જ તેમના પશ્ચિમ એશિયા પ્રવાસ પરથી પરત ફર્યા છે. પુતિન ઈરાનની મુલાકાત દરમિયાન દેશના સર્વોચ્ચ નેતા આયાતુલ્લા અલી ખામેનીને મળ્યા હતા.

આ દરમિયાન પુતિને ઈરાન સાથે ડ્રોનની ડિલિવરી અંગે કોઈ ચર્ચા કરી નથી. ક્રેમલિનના સહાયક યુરી ઉષાકોવ દ્વારા આ માહિતી આપવામાં આવી હતી. તે જ સમયે, પુતિને તેહરાનની મુલાકાત દરમિયાન તુર્કીના રાષ્ટ્રપતિ તૈયપ એર્દોગન સાથે પણ પ્રથમ મુલાકાત કરી હતી. આમાં બંને વચ્ચે સમજૂતી અંગે ચર્ચા થઈ હતી. આ દરમિયાન પુતિને ઈરાનમાં ત્રિપક્ષીય સમિટમાં યુક્રેન અને રશિયા પર લાદવામાં આવેલા પ્રતિબંધો પર ખુલીને ચર્ચા કરી હતી.

મહત્વની બેઠક, યુક્રેન મુદ્દે ચર્ચા
રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને તેમની મુલાકાત દરમિયાન ઈરાનમાં બેઠકો યોજી હતી. બેઠકમાં યુક્રેન યુદ્ધને કારણે ઉદ્ભવતા સંજોગો પર ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. હાલમાં અમેરિકા અને યુરોપ રશિયા સામે પડકાર રજૂ કરી રહ્યા છે, પુતિને ઈરાનના નેતાઓ સાથે પણ ગંભીર ચર્ચા કરી. તેમણે આવા સમયે પ્રાદેશિક રાષ્ટ્રોના સંબંધોને વધુ મજબૂત કરવાની વાત કરી છે.

પુતિને ત્રિપક્ષીય પરિષદ પછી પત્રકારોને મોટી વાત કહી.પુતિને ઈરાનમાં ત્રિપક્ષીય સમિટ બાદ કહ્યું હતું કે મોસ્કોથી અનાજની નિકાસ પરનો પ્રતિબંધ હટાવવો જોઈએ કારણ કે આંતરરાષ્ટ્રીય સંગઠનો સાથે સમજૂતી થઈ હતી અને કોઈને તેની સામે વાંધો નહોતો. “શરૂઆતમાં અમે આ મુદ્દાને એવી રીતે મૂકીએ છીએ કે તે એક પેકેજ સોલ્યુશન હોવો જોઈએ. ખાસ કરીને, અમે યુક્રેનિયન અનાજની નિકાસને સરળ બનાવીશું, પરંતુ અમે માનીએ છીએ કે રશિયન અનાજના હવાઈ શિપમેન્ટને લગતા તમામ પ્રતિબંધો દૂર કરવામાં આવશે.

પુતિને કહ્યું, અમે તૈયાર છીએ..
“મૂળરૂપે, અમે આંતરરાષ્ટ્રીય સંસ્થાઓ સાથે આ અંગે સંમત થયા હતા. અને તેને એક પેકેજ સોલ્યુશન બનાવવાનો પ્રયાસ કર્યા પછી, અમારા યુએસ ભાગીદારો સહિત હજુ સુધી કોઈએ વાંધો ઉઠાવ્યો નથી,” તેમણે સ્પુટનિક સમાચાર એજન્સી દ્વારા ટાંકવામાં આવ્યું હતું. કે આંતરરાષ્ટ્રીય ખાદ્ય બજારોમાં પરિસ્થિતિ સુધારવા માટે તમામ નિયંત્રણો હળવા કરવામાં આવશે.

જેમ તમે જાણો છો, અમેરિકનો દ્વારા હટાવવામાં આવેલ વિશ્વ બજારમાં રશિયન ખાતરોના પુરવઠા પરનો પ્રતિબંધ ખરેખર હટાવવામાં આવ્યો છે. હું આશા રાખું છું કે રશિયન અનાજની નિકાસ સાથે પણ એવું જ થશે જો તેઓ નિષ્ઠાપૂર્વક પરિસ્થિતિ સુધારવા માંગતા હોય. પુતિને કહ્યું કે અમે પહેલેથી જ તૈયાર છીએ. અમારી પાસે 30 મિલિયન અનાજની નિકાસ ક્ષમતા છે અને આ વર્ષે સુધી પહોંચી જશે.

યુક્રેન પર કરારોથી દૂર રહેવાનો આરોપ
યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સ્કી સાથેની તેમની સંભવિત મુલાકાત અંગેના પ્રશ્નના જવાબમાં પુતિને જણાવ્યું હતું કે યુક્રેને સમજૂતીઓનો અમલ કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો અને હવે આમ કરવાનો તેમનો કોઈ ઈરાદો નથી. Kyiv સત્તાવાળાઓએ, તેમણે જણાવ્યું હતું કે, કરારો અમલ કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. તેમણે પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે, આજે પણ કિવમાં સત્તાવાળાઓને આવી કોઈ ઈચ્છા દેખાતી નથી.

ઈરાનના સર્વોચ્ચ નેતા આયાતુલ્લા અલી ખમેની સાથે મુલાકાત.આ દરમિયાન રશિયાના રાષ્ટ્રપતિએ ઈરાનના સર્વોચ્ચ નેતા આયાતુલ્લા અલી ખમેની સાથે આંતરરાષ્ટ્રીય મુદ્દાઓ પર ગંભીર ચર્ચા કરી હતી. તે જ સમયે, મોસ્કોના સાથીદાર યુરી ઉષાકો અનુસાર, તેહરાન સાથે મોસ્કોની બેઠકમાં ઈરાની પરમાણુ કાર્યક્રમ પર સંયુક્ત વ્યાપક કાર્ય યોજના સહિત દ્વિપક્ષીય સહયોગના મુખ્ય પાસાઓ તેમજ આંતરરાષ્ટ્રીય અને પ્રાદેશિક સુરક્ષા મુદ્દાઓ પર ચર્ચા થવાની અપેક્ષા છે. વર્તમાન સ્થિતિ છે. સમાવેશ થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.