રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ 150માં દિવશે આવી યુદ્ધને લઈને મોટી ખબર અમેરિકાનો અને યુદ્ધનું કનેક્શન - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ 150માં દિવશે આવી યુદ્ધને લઈને મોટી ખબર અમેરિકાનો અને યુદ્ધનું કનેક્શન

રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધને લગભગ 150 દિવસ વીતી ગયા છે. આ વર્ષે 24 ફેબ્રુઆરીએ રશિયાએ યુક્રેન પર હુમલો કર્યો (રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ). આવી સ્થિતિમાં સવાલો ઉઠી રહ્યા છે કે આ મહા વિનાશક યુદ્ધનો અંત ક્યારે આવશે. આમાં વિશ્વના વિકસિત અને પ્રભાવશાળી દેશોની ભૂમિકા શું છે? ખાસ કરીને આ યુદ્ધમાં અમેરિકાની રાજદ્વારી રણનીતિ શું છે. શું અમેરિકા આ ​​યુદ્ધને આગળ લઈ જવા માંગે છે.આવો જાણીએ આ યુદ્ધ પર અમેરિકાની રણનીતિ શું છે. શું તે ખરેખર આ યુદ્ધનો અંત લાવવા માંગે છે? રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિનની વ્યૂહરચના શું છે? શા માટે તે આ યુદ્ધનો અંત લાવવા માંગતો નથી?

વિદેશી બાબતોના નિષ્ણાત પ્રોફેસર હર્ષ વી પંત કહે છે કે મારા મતે અમેરિકાને આ યુદ્ધ જલ્દી ખતમ કરવામાં રસ નહીં હોય. અમેરિકા રશિયાને આ યુદ્ધમાં સંપૂર્ણપણે ફસાવી રાખવા માંગે છે. અમેરિકા જાણે છે કે આ યુદ્ધ પુતિન માટે બિલકુલ ફાયદાકારક નથી. આ યુદ્ધને કારણે રશિયા ક્યાંક ને ક્યાંક આર્થિક રીતે નબળું પડી રહ્યું છે. ભવિષ્યમાં તેની હાલત વધુ નાજુક બની શકે છે. આ કારણે તેમનું વર્ચસ્વ પણ ઘટશે. આ યુદ્ધ જેટલું લાંબું ચાલશે, યુક્રેનની સાથે રશિયાને વધુ નુકસાન થશે. અમેરિકા ક્યારેય ઇચ્છશે નહીં કે મજબૂત રશિયાનું અસ્તિત્વ હોય, કારણ કે તે શીત યુદ્ધના સમયથી અમેરિકાનો નંબર વન દુશ્મન રહ્યો છે.

2-પ્રોફેસર પંતે કહ્યું કે આ યુદ્ધને કારણે સૌથી વધુ મુશ્કેલીઓનો સામનો યુરોપિયન દેશોને થઈ રહ્યો છે. આમાં એવા દેશોનો સમાવેશ થાય છે જે નાટોનો ભાગ નથી. તેમણે કહ્યું કે આમાં ઘણા એવા દેશો છે જેમણે એક સમયે નાટો સંગઠન (નાટો)ની રચનાનો વિરોધ કર્યો હતો. તેમણે નાટોની સમાંતર યુરોપિયન યુનિયનની કલ્પના કરી. આવી સ્થિતિમાં યુરોપિયન દેશો અમેરિકાની ચિંતામાં સામેલ થઈ શકે નહીં. બીજી તરફ યુક્રેન યુદ્ધને કારણે સર્જાયેલી પરિસ્થિતિએ યુરોપની સમસ્યાઓમાં વધારો કર્યો છે. રશિયા તરફથી ગેસ સપ્લાય બંધ થવાથી યુરોપના ઘણા દેશોમાં મોટું સંકટ સર્જાયું છે.

રશિયાએ જૂનના અંતમાં યુરોપને તેના ગેસ સપ્લાયમાં અડધો ઘટાડો કર્યો હતો. ત્યારથી યુરોપમાં અરાજકતા છે. ખાસ કરીને જર્મની, ઈટાલી, ફ્રાન્સ અને અન્ય યુરોપિયન દેશો ભારે મુશ્કેલીઓનો સામનો કરી રહ્યા છે. ઇટાલીમાં, વધુ લોકો ફૂડ બેંકમાં ખાવા માટે આવી રહ્યા છે, જેનો અર્થ છે કે બેરોજગારી વધી છે અને આવકમાં ઘટાડો થયો છે. જર્મની અને ફ્રાન્સમાં વીજળીનો વપરાશ ઘટાડવા અને ગેસ બચાવવા માટે અપીલ કરવામાં આવી છે.

3-પ્રોફેસર પંત કહે છે કે આ યુદ્ધ અમેરિકાની ધરતી પર નથી લડવામાં આવી રહ્યું. આ યુદ્ધની સીધી જ્વાળા તેના પર આવી રહી નથી. જો કે અમેરિકા યુક્રેનને હથિયારો સપ્લાય કરી રહ્યું છે. તેમણે કહ્યું કે, અમેરિકાનો પ્રયાસ હશે કે જે રીતે અફઘાનિસ્તાનમાં ફસાઈને સોવિયત યુનિયન તૂટી ગયું હતું તે રીતે યુક્રેનના યુદ્ધમાં સામેલ થઈને રશિયાને ઘૂંટણિયે લાવે.

યુએસ નાટોની આડમાં આ રાજદ્વારી દાવ ચાલી રહ્યો છે. આ જ કારણ છે કે અમેરિકાને આ યુદ્ધ ખતમ કરવામાં કોઈ રસ નથી. તેમણે યુક્રેનને તમામ મદદની ખાતરી આપીને યુદ્ધને આગળ વધારવા માટે પ્રેરણા આપી છે. આ સાથે તે રશિયાની આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે આક્રમકતાની છબી બનાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો છે.

રશિયાની મોટી ચિંતા શું છે?1- વાસ્તવમાં, બીજા વિશ્વ યુદ્ધ પછી વિશ્વ બે છાવણીમાં વહેંચાયેલું હતું. બે મહાસત્તાઓ અમેરિકા અને સોવિયત સંઘ વચ્ચે શીત યુદ્ધનો યુગ શરૂ થયો. સોવિયેત યુનિયન 25 ડિસેમ્બર 1991 ના રોજ તૂટી ગયું. તેમાંથી 15 નવા દેશો બન્યા. આ 15 દેશો યુક્રેન, આર્મેનિયા, અઝરબૈજાન, બેલારુસ, એસ્ટોનિયા, જ્યોર્જિયા, કઝાકિસ્તાન, કિર્ગિસ્તાન, લાતવિયા, લિથુઆનિયા, મોલ્ડોવા, રશિયા, તાજિકિસ્તાન, તુર્કમેનિસ્તાન અને ઉઝબેકિસ્તાન હતા.

સોવિયેત યુનિયનના વિઘટન પછી, અમેરિકા વિશ્વમાં એકમાત્ર સુપર પાવર બાકી હતું. આનાથી યુએસની આગેવાની હેઠળના નાટોને તેની પહોંચ વિસ્તારવાની મંજૂરી મળી. સોવિયેત યુનિયનથી અલગ થયેલા દેશો ધીમે ધીમે નાટોના સભ્યો બન્યા. 2004 માં, એસ્ટોનિયા, લાતવિયા અને લિથુઆનિયા નાટોમાં જોડાયા. 2008માં જ્યોર્જિયા અને યુક્રેનને પણ નાટોમાં જોડાવાનું આમંત્રણ આપવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ બંને દેશો સભ્ય બની શક્યા ન હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *