યુદ્ધનું આવી ગયું મોટું કારણ સામે આજ કારણથી અત્યાર સુધી નથી થયું યુદ્ધ બંધ - khabarilallive    

યુદ્ધનું આવી ગયું મોટું કારણ સામે આજ કારણથી અત્યાર સુધી નથી થયું યુદ્ધ બંધ

લાખો યુક્રેનિયનો તેમના ઘર છોડીને યુરોપિયન દેશોમાં શરણાર્થીઓ તરીકે રહે છે. લોકો જાણવા માંગે છે કે આ યુદ્ધ કેમ ખતમ નથી થઈ રહ્યું. રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિનના નિવેદન દ્વારા આ પ્રશ્નનો અમુક અંશે જવાબ મળ્યો છે. જો કે, યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીની પ્રતિક્રિયા હજુ સુધી આવી નથી.

પુતિને બુધવારે કહ્યું કે યુક્રેન લડાઈ ખતમ કરવા માંગતું નથી. તેમણે કહ્યું કે માર્ચમાં બંને દેશો વચ્ચે લડાઈ ખતમ કરવા માટે શાંતિ સમજૂતી થઈ હતી. પરંતુ યુક્રેને તેની શરતો પૂર્ણ કરવામાં ક્યારેય રસ દાખવ્યો નથી. પુતિનનું નિવેદન ચોંકાવનારું છે.

LICએ રેટિંગ એજન્સી ICRA અને Siemensમાં ઘટાડ્યો હિસ્સો, જાણો હવે કેટલો હિસ્સો બાકી છે રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ ઈરાનની મુલાકાત બાદ ટેલિવિઝન પર પત્રકારોના સવાલોના જવાબ આપી રહ્યા હતા.

તેમણે કહ્યું કે સાઉદી અરેબિયા અને યુએઈએ સંઘર્ષને સમાપ્ત કરવા માટે રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે મધ્યસ્થી કરવાની ઓફર કરી હતી. પુતિનના આરોપ પર યુક્રેનની સરકારે હજુ સુધી પ્રતિક્રિયા આપી નથી. પત્રકારોએ પુતિનને પૂછ્યું કે શું તેમની ઝેલેન્સ્કીને મળવાની કોઈ યોજના છે.

જવાબમાં, તેમણે કહ્યું કે યુક્રેને માર્ચમાં થયેલા વ્યવહારિક શાંતિ કરારની શરતોને પૂર્ણ કરવામાં કોઈ રસ દર્શાવ્યો નથી. તેમણે કહ્યું કે અંતિમ પરિણામ… એ કરારના પક્ષકારો પર આધાર રાખે છે, જેના પર સહમતિ થઈ હતી. “આજે આપણે જોઈએ છીએ કે યુક્રેનની આવી કોઈ ઈચ્છા નથી,” તેમણે કહ્યું.

એવું કહેવાય છે કે યુક્રેન પર રશિયાના હુમલાના એક મહિના બાદ આ યુદ્ધને ખતમ કરવા માટે બંને દેશો વચ્ચે વાતચીત થઈ હતી. બંનેએ પોતપોતાની દરખાસ્તો કરી. પરંતુ, આ વાતચીત નિરર્થક હતી. પછી ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે વાટાઘાટોના નક્કર પરિણામો પર જ વિશ્વાસ કરી શકાય છે.

પુતિને મંગળવારે તેહરાનમાં ઈરાનના સર્વોચ્ચ નેતા આયાતુલ્લાહ અલી ખામેની સાથે મુલાકાત કરી હતી. આને બંને દેશો વચ્ચે ગાઢ સંબંધોના સંકેત તરીકે જોવામાં આવી રહ્યું છે. બંને દેશો પર અમેરિકા સહિત પશ્ચિમી દેશોએ પ્રતિબંધ લગાવ્યો છે. ઈરાનની મુલાકાત દરમિયાન પુતિને તુર્કીના રાષ્ટ્રપતિ રેસેપ તૈયપ એર્દોઆન સાથે પણ મુલાકાત કરી હતી.

તેમાં કાળા સમુદ્ર દ્વારા યુક્રેનમાંથી ખાદ્ય અનાજની નિકાસ ફરી શરૂ કરવા અંગે ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. અત્યારે રશિયાએ આ રસ્તો બંધ કરી દીધો છે. પુતિને કહ્યું કે તેઓ કાળા સમુદ્ર મારફતે યુક્રેનમાંથી અનાજની નિકાસ કરવા તૈયાર છે, પરંતુ રશિયન નિકાસ પરના પ્રતિબંધો પણ હટાવવા જોઈએ.

યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણ બાદ નાટો દેશના વડા સાથે પુતિનની આ પ્રથમ મુલાકાત હતી. પુતિન પશ્ચિમી દેશોને એ સંકેત પણ આપવા માંગે છે કે ઈરાન, ચીન અને ભારત સાથે ગાઢ વ્યૂહાત્મક સંબંધો બનાવીને તેઓ રશિયા પર લાદવામાં આવેલા પશ્ચિમી પ્રતિબંધોની અસરને ઘટાડી શકે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *