યુદ્ધમાં અત્યાર સુધીનો સોથી મોટો સોદો કરશે પુતિન એવી વ્યક્તિની નામ આવ્યું સામે જાણીને અમેરિકાની ઊંઘ પણ ઉડી ગઈ - khabarilallive    

યુદ્ધમાં અત્યાર સુધીનો સોથી મોટો સોદો કરશે પુતિન એવી વ્યક્તિની નામ આવ્યું સામે જાણીને અમેરિકાની ઊંઘ પણ ઉડી ગઈ

યુક્રેનમાં યુદ્ધ ફાટી નીકળ્યા બાદ રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન પ્રથમ વખત સોવિયત સંઘની બહાર ઈરાનની મુલાકાતે છે. તમને જણાવી દઈએ કે રશિયન રાષ્ટ્રપતિ પુતિનની આ મુલાકાત એવા સમયે થઈ રહી છે જ્યારે અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેન હાલમાં જ પશ્ચિમ એશિયાના પ્રવાસ પરથી પરત ફરી રહ્યા છે.

મીડિયા અહેવાલો સૂચવે છે કે, ઈરાનની મુલાકાત દરમિયાન, પુતિન એક ઘાતક ડ્રોન માટે સોદો કરી શકે છે, જેનો ઉપયોગ યુક્રેનના યુદ્ધમાં થઈ શકે છે. પુતિન ઈરાનની મુલાકાત દરમિયાન ત્યાં દેશના સર્વોચ્ચ નેતા આયાતુલ્લા અલી ખમેનીને મળશે.

પુતિનની ઈરાન મુલાકાતથી અમેરિકા તણાવમાં છે.મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, ઈરાન રશિયાને હજારો ડ્રોન વેચવા માંગે છે. હજારો ડિસ્ટ્રોયર ડ્રોન એરક્રાફ્ટ ઘણા હથિયારોથી સજ્જ છે, જેનો ઉપયોગ યુક્રેનના યુદ્ધમાં થઈ શકે છે. તેમણે કહ્યું કે રશિયન દળોના ઈરાની ડ્રોનની તાલીમ આ મહિનામાં ગમે ત્યારે શરૂ થઈ શકે છે.

ઈરાન પાસેથી રશિયા ખરીદશે ડ્રોન!
તે જ સમયે, અમેરિકી અધિકારીઓનું કહેવું છે કે યુક્રેનમાં યુદ્ધના કારણે રશિયન ડ્રોન ઓછા પડી રહ્યા છે, જેના કારણે તેણે ઈરાન પાસેથી મદદ લેવી પડી રહી છે. પુતિનના વિદેશ નીતિ સલાહકાર યુરી ઉશાકોવે કહ્યું કે ખામેની સાથે પુતિનની મુલાકાત ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ હતી.

ઈરાન અને રશિયા સાથે યુએસ તણાવ
હાલમાં ઈરાન અને રશિયા બંનેને પશ્ચિમી દેશો ખાસ કરીને અમેરિકા સાથે ખૂબ જ તણાવ છે. પુતિનની ઈરાન મુલાકાતથી અમેરિકાને મજબૂત સંદેશ મળી રહ્યો છે. કદાચ તે હવે ટેન્શનમાં છે.

પુતિન આયાતુલ્લા અલી ખામેનીને મળશે
તમને જણાવી દઈએ કે રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન ઈરાન પ્રવાસ દરમિયાન ત્યાં દેશના સર્વોચ્ચ નેતા અયાતુલ્લા અલી ખમેની સાથે મુલાકાત કરશે.

જાણકારી અનુસાર, પુતિન રશિયા સાથે સારા અને નજીકના સંબંધો ધરાવતા પોતાના વિદેશી ગઠબંધનને મજબૂત કરવા માંગે છે. રશિયા સમયાંતરે આવા દેશોને ઘણી મદદ કરતું રહ્યું છે અને હવે રશિયા ઈચ્છે છે કે, વર્તમાન સ્થિતિમાં આવા દેશો સાથેના સંબંધો વધુ મજબૂત બને.

રશિયા પ્રતિબંધોને આર્થિક યુદ્ધ કહે છે
જ્યારથી રશિયાએ યુક્રેન સામે યુદ્ધની ઘોષણા કરી છે ત્યારથી અમેરિકા, બ્રિટન અને અન્ય પશ્ચિમી દેશોએ મોસ્કો વિરુદ્ધ વિવિધ પ્રતિબંધો લાદ્યા છે. પુતિને રશિયા સામેના આ પ્રતિબંધોને આર્થિક યુદ્ધ ગણાવ્યું છે. આ સંજોગોમાં રશિયા તેના સહયોગી ભારત, ચીન અને તેહરાન પર નજર રાખી રહ્યું છે. પુતિન ઈચ્છે છે કે તેઓ આ દેશો સાથે આંતરરાષ્ટ્રીય મુત્સદ્દીગીરી પર તેમનું સંપૂર્ણ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે.

યુદ્ધ પછી પ્રથમ વખત ઈરાનની મુલાકાત
તમને જણાવી દઈએ કે ફેબ્રુઆરીમાં ચીનની મુલાકાત બાદ તેઓ પ્રથમ વખત તે દેશોની બહાર ઈરાનની યાત્રા કરી રહ્યા છે જે યુએસએસઆરના સભ્ય હતા. પુતિનના વિદેશ નીતિ સલાહકાર યુરી ઉષાકોવે કહ્યું કે પુતિનની ઈરાન મુલાકાત આંતરરાષ્ટ્રીય કૂટનીતિની દૃષ્ટિએ ઘણી મહત્વપૂર્ણ છે.

પુતિન ઈરાન પ્રવાસ દરમિયાન દેશના સર્વોચ્ચ નેતા ખામેની સાથે મહત્વપૂર્ણ આંતરરાષ્ટ્રીય મુદ્દાઓ પર ચર્ચા કરશે. તેમણે કહ્યું કે દ્વિપક્ષીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય એજન્ડાના સૌથી મહત્વપૂર્ણ મુદ્દાઓ પર બંને દેશો વચ્ચે વિશ્વાસપાત્ર સંવાદ થયો છે. તે જ સમયે, એક ઈરાની અધિકારીએ એસોસિએટેડ પ્રેસને કહ્યું કે ઈરાનને વધુ મજબૂત સહયોગીની જરૂર છે અને રશિયા એક મહાસત્તા છે.

રશિયાની બહાર પુતિનની બીજી મુલાકાત છે
24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેન યુદ્ધ શરૂ થયા બાદ પુતિનની રશિયાની બહાર આ બીજી મુલાકાત છે. ગયા મહિને, રશિયન નેતાએ તેમના પ્રભાવના ભૂતપૂર્વ સોવિયત દેશો, તાજિકિસ્તાન અને તુર્કમેનિસ્તાનની મુલાકાત લીધી હતી. તેમની છેલ્લી મોટી વિદેશ યાત્રા યુક્રેન યુદ્ધની શરૂઆત પહેલા ચીનમાં ઓલિમ્પિક્સ દરમિયાન હતી.

અમેરિકા હવે શું કરશે?રશિયન રાષ્ટ્રપતિની આ મુલાકાત અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેનની સાઉદી અરેબિયા અને ઈઝરાયેલના ખાડી દેશોની મુલાકાત પછી જ આવી છે. અમેરિકાનું કહેવું છે કે તે ઈરાનને પરમાણુ હથિયાર બનાવવા દેશે નહીં, પરંતુ ઈરાનના સુપ્રીમ લીડરના સલાહકારે ખુલાસો કર્યો કે તેમના દેશ પાસે હવે પરમાણુ બોમ્બ બનાવવાની ટેક્નોલોજી છે. હવે આવી સ્થિતિમાં અમેરિકાને આંચકો મળવો હિતાવહ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *