રશિયાની મદદ કરવાનું પરિણામ અમેરિકાએ ભર્યું એવું પગલું ચીનની ઉડી ગઈ ઊંઘ - khabarilallive
     

રશિયાની મદદ કરવાનું પરિણામ અમેરિકાએ ભર્યું એવું પગલું ચીનની ઉડી ગઈ ઊંઘ

દક્ષિણ ચીન સાગરમાં અમેરિકાના આ પગલાથી ચીનની બેચેની વધી ગઈ છે. આ બીજી વખત છે જ્યારે અમેરિકાનો સાતમો ફ્લીટ દક્ષિણ ચીન સાગરમાં પ્રવેશ્યો છે. ચીને યુએસ નેવીની ગતિવિધિનો વિરોધ કર્યો છે.

આના પર, યુએસ નેવીના સાતમા કાફલાએ પણ અસામાન્ય રીતે પ્રતિક્રિયા આપી છે, અને ચીન પર આરોપ લગાવ્યો છે કે તે પાડોશી દેશોના ભોગે ગેરકાયદેસર રીતે દરિયાઈ અધિકાર મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. યુએસ નેવીના સેવન્થ ફ્લીટે પોતાના નિવેદનમાં કહ્યું છે કે મિશન અંગે પીએલએનું નિવેદન ખોટું છે. છેવટે, અમેરિકાનો સાતમો કાફલો શું છે? દુનિયાના દેશો આ સેવન્થ ફ્લીટથી કેમ ડરે છે?

7મી ફ્લીટ પછી ચીનમાં ગભરાટ.અમેરિકાનો 7મો ફ્લીટ એવા સમયે સાઉથ ચાઈના સીમાં દેખાયો છે જ્યારે ડ્રેગને અમેરિકાને કડક ચેતવણી આપી છે કે તેણે તાઈવાન સાથે સૈન્ય સહયોગ બંધ કરવો જોઈએ. જનરલ લી ઝુઓચેંગે તાજેતરમાં જ તેમના યુએસ સમકક્ષ જનરલ માર્ક મિલીને કહ્યું હતું કે સ્વ-શાસિત તાઈવાન સહિત તેના મુખ્ય હિતોને અસર કરતા મુદ્દાઓ પર ચીન પાસે કરાર માટે કોઈ જગ્યા નથી.

ચીને ક્વાડ ઓર્ગેનાઈઝેશનનું નામ લીધા વગર કહ્યું હતું કે એશિયા-પેસિફિક ક્ષેત્રના દેશોમાં પોતાનું સમર્થન વધારવા માટે અમેરિકા તેમને બેઈજિંગ વિરુદ્ધ ઉશ્કેરી રહ્યું છે. તાઈવાન પર હુમલાની યોજના બનાવી રહેલા ચીની સૈન્યના ઓડિયો લીકથી સનસનાટી મચી ગઈ છે ત્યારે આ મામલો મુખ્ય બન્યો છે. આવી સ્થિતિમાં અમેરિકાના આ સાતમા કાફલાએ ચીન માટે ખળભળાટ મચાવ્યો છે.

બીજી તરફ યુએસ નેવીએ ચીનને જુઠ્ઠું ગણાવતા કહ્યું છે કે ચીને અમેરિકન મેરીટાઈમ ઓપરેશન્સને ખોટી રીતે રજૂ કર્યું છે. પીપલ્સ રિપબ્લિક ઓફ ચાઇના (પીઆરસી), વિયેતનામ, તાઇવાન, મલેશિયા, બ્રુનેઇ અને ફિલિપાઇન્સ દરેક સ્પ્રેટલી ટાપુઓમાંથી કેટલાક અથવા તમામ પર સાર્વભૌમત્વનો દાવો કરે છે, યુએસ નેવી સેવન્થ ફ્લીટે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાના ઉલ્લંઘનમાં, પીઆરસી, વિયેતનામ અને તાઇવાનને લશ્કરી જહાજ પ્રાદેશિક પાણીને પાર કરી શકે તે પહેલાં ક્યાં તો પરવાનગી અથવા અગાઉથી સૂચનાની જરૂર છે.

આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદો સીધા માર્ગ માટે એકપક્ષીય રીતે કોઈપણ અધિકૃતતા અથવા આગોતરી સૂચનાને મંજૂરી આપતો નથી. તેથી યુએસએ આ જરૂરિયાતોને પડકારી છે. યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સે PRC, તાઇવાન અને વિયેતનામ દ્વારા કોઈપણ દાવેદારની પૂર્વ સૂચના અથવા પરવાનગી વિના સીધા માર્ગો પર લાદવામાં આવેલા ગેરકાયદેસર પ્રતિબંધોને પડકાર્યા છે. યુ.એસ.એ કહ્યું કે આવા માર્ગો આવા પ્રતિબંધોને આધિન નથી.

યુએસ નેવીના સેવન્થ ફ્લીટનું નામ આવતા જ દુશ્મનની હાલત પાતળી થઈ જાય છે. યુએસ સેવન્થ ફ્લીટ યુએસ નેવીનો સૌથી મોટો ફોરવર્ડ ડિપ્લોયમેન્ટ ફ્લીટ છે. કાફલામાં 50 થી 70 જહાજો અને સબમરીનનો સમાવેશ થાય છે.

કાફલામાં લગભગ 150 એરોપ્લેનનો સમાવેશ થાય છે. આમાં લગભગ વીસ હજાર ખલાસીઓ દરેક સમયે તૈયાર હોય છે. આ વિશાળ અને શક્તિશાળી નેવી ટીમ મેરીટાઇમ ડોમેનમાં અમેરિકન હિતોનું રક્ષણ કરે છે.

આ સાતમો ફ્લીટ 75 વર્ષથી વધુ સમયથી હિંદ મહાસાગરમાં તેની હાજરી જાળવી રહ્યું છે. તેની પ્રવૃત્તિ પશ્ચિમ પેસિફિક અને હિંદ મહાસાગર વિસ્તારમાં છે. સેવન્થ ફ્લીટનો વિસ્તાર 124 મિલિયન ચોરસ કિલોમીટરથી વધુ છે. તે ભારત-પાકિસ્તાન વિસ્તારમાં ફેલાયેલો છે. તેના કાર્યક્ષેત્રમાં 36 દેશોનો સમાવેશ થાય છે. તેમાં વિશ્વની અડધી વસ્તીનો સમાવેશ થાય છે.

યુએસ નેવી 7મો ફ્લીટ ગયા વર્ષે ચર્ચામાં આવ્યો હતો.ગયા વર્ષે યુએસ નેવીનો સાતમો ફ્લીટ સમાચારમાં હતો. આ કાફલાનું નામ શીત યુદ્ધ દરમિયાન ભારત-પાકિસ્તાન યુદ્ધ દરમિયાન આવ્યું હતું. આ યુદ્ધમાં ભૂતપૂર્વ સોવિયેત સંઘ ભારતની સાથે ઊભું હતું અને અમેરિકાએ ભારત સામે તેના સાતમા કાફલાનો ખતરો દર્શાવ્યો હતો. ગયા વર્ષે, આ 7મો ફ્લીટ ભારતીય પરિપ્રેક્ષ્યને કારણે ચર્ચામાં આવ્યો હતો.

વાસ્તવમાં, અમેરિકાના સાતમા ફ્લીટમાં સમાવિષ્ટ નૌકાદળના જહાજ જોન પાલ જોન્સે ભારતના લક્ષદ્વીપ જૂથની નજીક 130 નોટિકલ માઇલ પશ્ચિમમાં ભારતના સ્પેશિયલ એનર્જી ઝોનમાં તેનું એક ઓપરેશન કર્યું હતું. ખાસ વાત એ છે કે આ કરતી વખતે યુએસ નેવીએ ભારતની પરવાનગી લીધી ન હતી. ભારતે આ અંગે સખત વાંધો વ્યક્ત કર્યો હતો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *