રશિયા યુક્રેન યુદ્ધ માં સોથી મહત્વની ભૂમિકા ભજવી રહ્યું છે આ વસ્તુ બન્ને દેશ પડ્યા તેની પાછળ મળ્યું તો જીત નિશ્ચિત

અજાણ્યા સૈનિકો પર પડેલા બોમ્બ, બોમ્બ વિસ્ફોટથી તબાહ થયેલા શહેરો પર અજાણ્યા ઉડતા વિમાનો અને સશસ્ત્ર વાહનો અને લશ્કરી થાણાઓ પર અચાનક હુમલાઓ આ યુદ્ધમાં ડ્રોનની ભૂમિકાના ઉદાહરણો છે. યુક્રેન પહેલા યુદ્ધના ઈતિહાસમાં ડ્રોનનો આટલો વ્યાપક ઉપયોગ થયો ન હતો.

અદ્યતન ડ્રોન મેળવવાના પ્રયાસો: રશિયા અને યુક્રેન બંને આ ઉડતા માનવરહિત એરક્રાફ્ટ (યુએવી) પર આધાર રાખે છે જેથી કરીને તેઓ દુશ્મનની સ્થિતિને સચોટ રીતે નિશાન બનાવી શકે અને તેમની આર્ટિલરી ફાયર કરી શકે. પરંતુ ઘણા મહિનાઓથી ચાલી રહેલા યુદ્ધ પછી, બંને બાજુએ ડ્રોનની સંખ્યા ઘટી ગઈ છે અને હવે

તેઓ એવા અદ્યતન ડ્રોન બનાવવા અથવા ખરીદવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે કે જેની સિસ્ટમ જામ ન થઈ શકે અને તેના ઉપયોગથી નિર્ણાયક લાભ મળી શકે. જેના જોડે વધારે પ્રમાણ માં a સાધનો હશે તેની જીત નિશ્ચિત થઈ શકે છે. હાઉસે સોમવારે ખુલાસો કર્યો હતો કે તેને માહિતી મળી છે કે ઈરાન સેંકડો યુએવી મોસ્કોને પહોંચાડી શકે છે.

ઈરાન ડીલ કરવા માંગે છે: ઈરાનના ડ્રોન પશ્ચિમ એશિયામાં સાઉદી અને અમીરાતને યુએસ દ્વારા આપવામાં આવેલી એર ડિફેન્સ સિસ્ટમનો અસરકારક રીતે ભંગ કરવામાં સફળ રહ્યા હતા. “રશિયન ડ્રોન દળો સક્ષમ હોઈ શકે છે, પરંતુ તેઓ સમાપ્ત થઈ રહ્યા છે. રશિયન સૈન્ય તેના ઇતિહાસને જોતા ઈરાન સાથે વ્યવહાર કરવા માંગે છે,” સીએનએના વિશ્લેષક સેમ્યુઅલ બેન્ડેટે જણાવ્યું હતું. આ દરમિયાન, યુક્રેન એવા શસ્ત્રો ઇચ્છે છે જેનો ઉપયોગ રશિયન કમાન્ડ અને નિયંત્રણ હેઠળના લક્ષ્યોને વધુ અંતરથી નિશાન બનાવવા માટે થઈ શકે, બેન્ડેટે કહ્યું.

યુક્રેનને ડ્રોનની તાત્કાલિક જરૂર છે અને તે હાલની ડ્રોન સિસ્ટમને જામમુક્ત બનાવવાનો પણ પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. યુદ્ધમાં થયેલા નુકસાનની ભરપાઈ કરવા માટે બંને પક્ષો દાન એકત્ર કરી રહ્યા છે. યુક્રેનના વરિષ્ઠ અધિકારી યુરી શિગોલે બુધવારે પત્રકારોને જણાવ્યું હતું કે, “અમને ઘણા ડ્રોનની જરૂર છે.” તેમણે કહ્યું કે આ માટે ‘આર્મી ઑફ ડ્રોન્સ’ નામનું ફંડ એકઠું અભિયાન ચલાવવામાં આવી રહ્યું છે.

તેમણે કહ્યું કે યુક્રેન શરૂઆતમાં 200 નાટો-ક્લાસ મિલિટરી ડ્રોન ખરીદવા માંગે છે અને તેને આમાંથી 10 ગણા વધુ મશીનોની જરૂર છે. યુક્રેનિયન સૈનિકો ફરિયાદ કરે છે કે તેમની પાસે લશ્કરી-ગ્રેડના ડ્રોન નથી જે રશિયાની જામિંગ સિસ્ટમ અને રેડિયો-નિયંત્રિત ‘હાઇજેકિંગ’થી બચી શકે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.