યુદ્ધની વચ્ચે રશિયાની સેના માં સામિલ થયું અત્યાર સુધીનું સોથી મોટું બેલગોરોડ જોઈને અમેરિકા પણ ડરી ગયું - khabarilallive    

યુદ્ધની વચ્ચે રશિયાની સેના માં સામિલ થયું અત્યાર સુધીનું સોથી મોટું બેલગોરોડ જોઈને અમેરિકા પણ ડરી ગયું

એક તરફ રશિયા યુક્રેન સાથે યુદ્ધ લડી રહ્યું છે તો બીજી તરફ તે દુનિયાને પોતાની તાકાત પણ બતાવી રહ્યું છે. રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને અમેરિકા, નાટો અને પશ્ચિમી દેશોને મોટો ઝટકો આપ્યો છે.

રશિયાએ પોતાની તાકાત વધારીને વિશ્વની સૌથી લાંબી સબમરીન બેલગોરોડ સબમરીનને રશિયન નેવીમાં સામેલ કરી છે. અનુમાન લગાવો કે તે હકીકતથી કેટલું જોખમી છે કે તે પરમાણુ ટોર્પિડોનું નુકસાન છે, જે કિરણોત્સર્ગી સુનામી લાવવાની શક્તિ ધરાવે છે. આ સબમરીન 184 મીટર લાંબી છે, જે સ્કૂલ બસ જેટલી છે. છેલ્લા 30 વર્ષમાં બનેલી આ સૌથી મોટી સબમરીન છે.

વિસ્ફોટ થતાં જ બધું નાશ પામશે યુએસ નેવલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ન્યૂઝના રિપોર્ટ અનુસાર, 30 હજાર ટન વજનની આ સબમરીનમાં છ 80 ફૂટના પોસેઇડન ન્યૂક્લિયર ટોર્પિડો ડ્રોન લગાવવામાં આવ્યા છે, જે 100 મેગાટન ન્યૂક્લિયર પેલોડથી ભરેલા છે. આ શસ્ત્રો એટલા ઘાતક છે કે જ્યારે તેઓ વિસ્ફોટ કરે છે, ત્યારે સમુદ્રનું પાણી 500 મીટર ઉંચી કૂદી શકે છે, જે એક મોટી લહેર બનાવવા માટે પૂરતું છે.

આ સાથે, આ પાણી જ્યાં પણ જશે, તેની સાથે પરમાણુ રેડિયેશન લઈ જશે. પોસાઇડન ટોર્પિડોઝ આર્થિક પ્રવૃત્તિ સાથે દરિયાકાંઠાના શહેરોનો નાશ કરવા માટે રચાયેલ છે. કારણ કે આનાથી કિરણોત્સર્ગ લાંબા સમય સુધી જળવાઈ રહેશે. 2015માં લીક થયેલા એક દસ્તાવેજમાં આ વાતનો ખુલાસો થયો હતો.

અમેરિકા માટે ચેતવણી જો કે, 2015માં લીક થયેલા દસ્તાવેજ વિશે એવું પણ કહેવાય છે કે રશિયાએ જાણીજોઈને આ સબમરીનની વિશેષતા લીક કરી હતી. જેથી અમેરિકાને તેના દ્વારા ચેતવણીનો સંકેત મળી શકે. લીક થયેલા દસ્તાવેજો અનુસાર આ હથિયારની રેન્જ હજારો કિમી હોવાનું કહેવાય છે.

સબમરીનના કદના વોરહેડ્સ ખતરનાક કિરણોત્સર્ગી સુનામી સાથે અમેરિકન દરિયાકિનારાને નષ્ટ કરી શકે છે. મે 2020 માં, રશિયન સમાચાર એજન્સી TASSએ અહેવાલ આપ્યો કે તેનો પેલોડ બે મેગાટોન સુધીનો હોઈ શકે છે, જે દુશ્મનના નૌકાદળના થાણાઓને નષ્ટ કરી શકે છે. આ સબમરીન એક કિલોમીટરની ઊંડાઈ સુધી જઈ શકે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે આ સબમરીન 31 જુલાઈ સુધીમાં રશિયન નેવીને મળવાની હતી પરંતુ તે પહેલા જ મળી ગઈ હતી. જુલાઈ 8 ના રોજ, રશિયન નૌકાદળના કમાન્ડર-ઈન-ચીફ નિકલાઈ ટેવમેનોવ સબમરીનના વિતરણ સમારોહમાં હાજરી આપી હતી. તેમણે કહ્યું કે તેનો ઉપયોગ સંશોધન અને વિજ્ઞાનમાં થશે. સંરક્ષણ નિષ્ણાત કહે છે કે તે પશ્ચિમની કોઈપણ સબમરીન કરતાં મોટી છે અને તેમાં પાણીની અંદર ડ્રોન છે.

યુદ્ધ કરતાં વધુ, તેનો ઉપયોગ અપ્રગટ મિશનમાં કરવામાં આવશે, જેમ કે પાણીની અંદર ઈન્ટરનેટ કેબલ કાપવા જે પશ્ચિમી દેશોને વિશ્વથી અલગ કરી શકે છે. યુદ્ધની વચ્ચે આ સબમરીનને લોન્ચ કરવાનો સ્પષ્ટ અર્થ છે કે રશિયાએ ચેતવણી આપી છે કે તે બંધ થવાનું નથી અને પશ્ચિમી દેશો તેનાથી દૂર રહ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *