રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં જેલેન્સ્કીનું મોટું એક્શન ભારત અને જર્મની માંથી હટાવી લીધી સોથી ખાસ વસ્તુ - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં જેલેન્સ્કીનું મોટું એક્શન ભારત અને જર્મની માંથી હટાવી લીધી સોથી ખાસ વસ્તુ

રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ વચ્ચે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ એક મોટું પગલું ભર્યું છે. ઝેલેન્સકીએ ભારત સહિત 9 દેશોમાં તૈનાત પોતાના રાજદૂતોને બરતરફ કર્યા છે.

ભારત ઉપરાંત જર્મની, શ્રીલંકા, બાંગ્લાદેશ, નેપાળ, માલદીવ, નોર્વે, હંગેરી અને ચેક રિપબ્લિકમાં તૈનાત યુક્રેનના રાજદૂતોને હટાવવામાં આવ્યા છે. આ કાર્યવાહીને યુદ્ધમાં રશિયાના સમર્થન સાથે સીધી રીતે જોડવામાં આવી રહી છે. જો કે, આ કાર્યવાહી માટે આદેશમાં કોઈ કારણ આપવામાં આવ્યું નથી. આદેશમાં એ પણ કહેવામાં આવ્યું નથી કે આ રાજદૂતોને અન્ય કોઈ જગ્યાએ પોસ્ટિંગ મળશે કે નહીં.

જર્મની-યુક્રેન સંબંધો સંવેદનશીલ છે
યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિની વેબસાઈટ પર જારી કરાયેલા આદેશ અનુસાર, જર્મનીમાં યુક્રેનના રાજદૂત એન્ડ્રી મેલ્નીકને બરતરફ કરવામાં આવ્યા છે.

છેલ્લા કેટલાક મહિનામાં મેલ્નિક અનેક હાઈ-પ્રોફાઈલ વિવાદોને કારણે ચર્ચામાં હતી. તેણે જર્મન ચાન્સેલર ઓલાફ સ્કોલ્ઝ સામે વાંધાજનક ટિપ્પણી કરી હતી. આ સાથે, મેલ્નિકે જર્મન પોડકાસ્ટર ટિલો જંગ સાથેની મુલાકાતમાં સ્ટીફન બંદેરાનો બચાવ કર્યો. સ્ટીફન બાંદેરાએ બીજા વિશ્વયુદ્ધ દરમિયાન નાઝીઓને મદદ કરી હતી.

ઝેલેન્સકીના અગાઉના પ્રમુખ દ્વારા 2014ના અંતમાં જર્મનીમાં રાજદૂત તરીકે નિયુક્ત કરાયેલા એન્ડ્રે મેલ્નિક જર્મનીના રાજકારણીઓ અને રાજદ્વારીઓમાં જાણીતા છે.

જર્મની સાથે યુક્રેનના સંબંધો ખૂબ જ સંવેદનશીલ છે. હકીકતમાં, જર્મની ઊર્જા પુરવઠા માટે રશિયા પર નિર્ભર છે અને આ દિવસોમાં જર્મન નિર્મિત ટર્બાઇન સમારકામ માટે કેનેડામાં છે. જર્મની ઇચ્છે છે કે કેનેડા ઝડપથી તેનું સમારકામ કરે અને યુરોપમાં ગેસ સપ્લાય ઝડપી કરવા માટે તેને રશિયન કંપની ગેઝપ્રોમને સોંપે.

રુસો-યુક્રેન યુદ્ધની શરૂઆતથી જ ભારત તટસ્થ રહ્યું છે. દર વખતે ભારતે સંયુક્ત રાષ્ટ્રમાં રશિયા વિરુદ્ધ લાવવામાં આવેલા ઠરાવ પર મતદાનનો બહિષ્કાર કર્યો છે. ભારત સરકારે પહેલા જ સ્પષ્ટ કરી દીધું હતું કે તે રશિયાનો વિરોધ કરીને કોઈપણ દેશને સમર્થન નહીં આપે. આ કારણે યુક્રેને ઘણી વખત નારાજગી વ્યક્ત કરી છે

હંગેરીએ યુક્રેનની અપીલ ફગાવી દીધી હતી
તે જ સમયે, રશિયા સામેના યુદ્ધમાં યુક્રેનને હંગેરીનું સમર્થન મળ્યું નથી. માર્ચમાં, હંગેરિયન વડા પ્રધાને યુક્રેનને શસ્ત્ર સપ્લાય અને રશિયાના ઉર્જા ક્ષેત્ર પર પ્રતિબંધો માટે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીની ભાવનાત્મક અપીલને નકારી કાઢી હતી.

વડા પ્રધાન વિક્ટર ઓર્બને જણાવ્યું હતું કે ઝેલેન્સકીની વિનંતી “હંગેરીના હિતોની વિરુદ્ધ” હતી અને રશિયાની ઊર્જા પર પ્રતિબંધો લાદવાનો અર્થ એ થશે કે “હંગેરિયન અર્થતંત્ર ધીમી પડી જશે અને થોડા સમયમાં મૃત્યુ પામશે”.

બ્રિટને ઝેલેન્સકીની ચિંતા વધારી
ઝેલેન્સકી બ્રિટનમાં ચાલી રહેલી રાજકીય કટોકટી અંગે ચિંતિત છે. બોરિસ જોન્સને રાજીનામું આપી દીધું છે. જ્હોન્સનના રાજીનામા બાદ યુક્રેનને લાગે છે કે તેને બ્રિટનમાંથી જે ટેકો મળી શક્યો હોત, તે હવે નહીં મળે. થોડા મહિના પહેલા બોરિસ જોનસન ઝેલેન્સકી સાથે કિવની શેરીઓમાં જોવા મળ્યો હતો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *