રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં 20 દેશોના વિદેશ મંત્રીઓ થયા ભેગા લેવાયો મોટો ફેંસલો ઇન્ડોનેશિયાએ કરી ભાવુક અપીલ - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં 20 દેશોના વિદેશ મંત્રીઓ થયા ભેગા લેવાયો મોટો ફેંસલો ઇન્ડોનેશિયાએ કરી ભાવુક અપીલ

G20 વિદેશ મંત્રીઓની પરિષદ યુક્રેન-રશિયા યુદ્ધ પર સંયુક્ત નિવેદન જારી કરવા માટે સંમત થઈ શકી નથી. અંતે, ઘણા પ્રયત્નો પછી, યજમાન ઇન્ડોનેશિયાએ યુદ્ધ સમાપ્ત કરવાની અપીલ સાથે સંયુક્ત નિવેદન બહાર પાડ્યું.

ઇન્ડોનેશિયાના બાલીમાં બે દિવસીય કોન્ફરન્સના અંતે યજમાન ઇન્ડોનેશિયાના વિદેશ મંત્રી રેન્ટો મારસુદીએ કહ્યું કે રુસો-યુક્રેન યુદ્ધને કારણે સમગ્ર વિશ્વ ખોરાક અને ઇંધણની કટોકટીનો સામનો કરી રહ્યું છે, તેથી તેને શક્ય તેટલી વહેલી તકે સમાપ્ત કરવું જોઈએ. જરૂર છે.

માર્સુદીએ G20 ના વિદેશ મંત્રીઓને પૃથ્વીના ભવિષ્ય માટે પરસ્પર અવિશ્વાસનો અંત લાવવાની ભાવુક અપીલ કરી હતી અને કહ્યું હતું કે કોરોના વાયરસથી લઈને ક્લાઈમેટ ચેન્જ અને યુક્રેન કટોકટી જેવા પડકારોથી વિશ્વ ખૂબ જ અસ્થિર અને અવિશ્વાસગ્રસ્ત બની ગયું છે. સમાપ્ત

વિશ્વ હજુ રોગચાળામાંથી બહાર આવવાનું બાકી છે, પરંતુ યુક્રેનમાં આપણે યુદ્ધના રૂપમાં બીજી કટોકટીનો સામનો કરીએ છીએ, જે વિશ્વની ખાદ્ય પુરવઠા સાંકળ અને ઉર્જા સંસાધનોને અપંગ બનાવે છે. ગરીબ અને વિકાસશીલ દેશો હવે ઈંધણ અને અનાજની અછતનો સામનો કરી રહ્યા છે. આ સમસ્યાઓના ઉકેલ માટે નિયમો આધારિત વિશ્વ વ્યવસ્થાને સુસંગત રાખવાની અમારી જવાબદારી છે.

માર્સુદીએ કહ્યું, “વિશ્વ માટે એક સાથે બેસવું મુશ્કેલ બની ગયું છે તેનો ઇનકાર કરી શકતો નથી.” યુક્રેનના યુદ્ધે વિશ્વ વ્યવસ્થાને હચમચાવી નાખી છે. જોકે, રશિયાના વિદેશ મંત્રી સર્ગેઈ લવરોવે તેમની ટિપ્પણી પર કોઈ પ્રતિક્રિયા આપી નથી.

યુદ્ધે કોવિડની આડઅસરોમાં વધારો કર્યો: બ્લિંકન.અમેરિકી વિદેશ મંત્રી એન્ટની બ્લિંકને માર્સુદીના ભાષણની પ્રશંસા કરતા કહ્યું કે કોવિડની ખરાબ અસરો હજુ પણ દુનિયા પર દેખાઈ રહી છે. કમનસીબે, યુક્રેન સામે રશિયાના આક્રમણથી આ અસરોમાં વધારો થયો.

આ સાથે તેમણે કહ્યું છે કે તેઓ બાલી મંત્રણાના મુખ્ય મુદ્દા પરથી ધ્યાન હટવા દેશે નહીં. તેમણે કહ્યું કે આ સંવાદનો એજન્ડા રશિયાના યુક્રેન પરના આક્રમણને કારણે વિશ્વને જે ખાદ્ય અને ઉર્જા સંકટનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે, તેના માટે રશિયાને જવાબદાર ઠેરવવું અને ભવિષ્યમાં આવી અછતનો સામનો કેવી રીતે કરવો તે અંગે વાત કરવાનો છે.

સભાનો અંત ધમાલ સાથે થયો.આ બેઠકમાં એક તરફ ચીન અને રશિયા તો બીજી તરફ અમેરિકા અને યુરોપિયન દેશોએ ભાગ લીધો હતો. બંને પક્ષો વચ્ચેના અંતરને કારણે મોટાભાગના મુદ્દાઓ પર સહમતિ ન હતી. યુક્રેન પર રશિયાના હુમલા બાદ પ્રથમ વખત અમેરિકી વિદેશ મંત્રી એન્ટની બ્લિંકન અને રશિયાના વિદેશ મંત્રી સર્ગેઈ લવરોવ એક જ મંચ પર આવ્યા છે.

એવી અપેક્ષા રાખવામાં આવી હતી કે યુદ્ધના કારણે સમગ્ર વિશ્વમાં ઇંધણ અને ખાદ્ય સંકટને પહોંચી વળવા બંને નેતાઓ મળશે અને ઓછામાં ઓછી નક્કર વાતચીત કરશે, પરંતુ અપેક્ષાઓથી વિપરીત, બંને એકબીજાને ખેંચતા રહ્યા. આ સિવાય બ્રિટનના વિદેશ મંત્રી લિઝ ટ્રુસ વડાપ્રધાન બોરિસ જોન્સનના રાજીનામા બાદ કોન્ફરન્સમાંથી પરત ફર્યા હતા.

જયશંકર રશિયાના વિદેશ મંત્રીને મળ્યા, યુક્રેન અને અફઘાન સંકટ પર ચર્ચા કરી.વિદેશ મંત્રી એસ જયશંકરે શુક્રવારે G20 સમિટ દરમિયાન રશિયન સમકક્ષ સેરગેઈ લવરોવ સાથે મુલાકાત કરી હતી. આ દરમિયાન બંને નેતાઓએ યુક્રેન સંકટ અને અફઘાનિસ્તાન સહિત સામાન્ય હિતના દ્વિપક્ષીય મુદ્દાઓ પર ચર્ચા કરી હતી.

મીટિંગ બાદ જયશંકરે ટ્વીટ કરીને આ જાણકારી આપી. તેમણે કહ્યું કે બાલીમાં લવરોવ સાથે યુક્રેનિયન સંઘર્ષ અને અફઘાનિસ્તાનની સ્થિતિ તેમજ સમકાલીન પ્રાદેશિક અને આંતરરાષ્ટ્રીય મુદ્દાઓ પર મંતવ્યોનું આદાનપ્રદાન થયું હતું. તમને જણાવી દઈએ કે, બંને વિદેશ મંત્રીઓની આ મુલાકાત એક સપ્તાહ પહેલા પીએમ નરેન્દ્ર મોદી અને રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન વચ્ચે ટેલિફોનિક વાતચીત બાદ થઈ હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *