વૈષ્ણો દેવી મંદિર થયેલ ભાગદોડ પછી લેવાયો સૌથી મોટો નિર્ણય દરેક શ્રદ્ધાળુને જાણવા જેવું - khabarilallive    

વૈષ્ણો દેવી મંદિર થયેલ ભાગદોડ પછી લેવાયો સૌથી મોટો નિર્ણય દરેક શ્રદ્ધાળુને જાણવા જેવું

મંદિર પરિસરમાં ભાગદોડને કારણે 12 શ્રદ્ધાળુઓના મત બાદ વૈષ્ણોદેવી શ્રાઈન બોર્ડે બુકિંગના નિયમોમાં મોટો ફેરફાર કર્યો છે. હવે શ્રદ્ધાળુઓ યાત્રા માટે ઓનલાઈન બુકિંગ કરી શકશે.ઓફલાઈન બુકિંગની સિસ્ટમ નાબૂદ કરવામાં આવી રહી છે. હાલમાં, 13 કિલોમીટરના ટ્રેકિંગ માટે ઓનલાઈન અને ઓફલાઈન બંને મોડમાં બુકિંગ કરી શકાય છે.

પરંતુ કટરા પહોંચતા જ મોટી સંખ્યામાં લોકો ઓફલાઈન જ બુકિંગ કરતા હતા. કટરા પહોંચ્યા પછી દરરોજ સરેરાશ 28,000 લોકો બુકિંગ કરાવે છે. માત્ર 2,000 લોકોએ ઓનલાઈન બુકિંગની સુવિધાનો ઉપયોગ કર્યો હતો. લેફ્ટનન્ટ ગવર્નર મનોજ સિન્હાની અધ્યક્ષતામાં શ્રાઈન બોર્ડની બેઠકમાં આ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.

બોર્ડ દ્વારા રવિવારે જારી કરાયેલા એક સત્તાવાર નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું હતું કે તેણે તેના સીઈઓ રમેશ કુમારને કહ્યું છે કે તાત્કાલિક કેટલાક તાકીદનાં પગલાં લેવાની જરૂર છે. આ પગલાં લેવાથી ભીડનું સંચાલન થશે, સ્ટ્રક્ચર પર વધુ દબાણ નહીં આવે. આમાંનું એક પગલું છે ઓનલાઈન ટિકિટ બુક કરવી, ટ્રેક પર ભીડ ઓછી કરવી અને પ્રવેશ અને બહાર નીકળવાના માર્ગોને સંપૂર્ણપણે અલગ કરવા.

ભાગદોડ બાદ શ્રદ્ધાળુઓએ શ્રાઈન બોર્ડની ટીકા કરી હતી અને કહ્યું હતું કે એક દિવસમાં 25,000થી વધુ ભક્તોને મંજૂરી ન આપવી જોઈએ. શનિવારના અક સ્માતની અસર રવિવારે જોવા મળી હતી. દર્શન માટે આવેલા ભક્તોની સંખ્યા ઓછી હતી. અગાઉ ગુરુવારથી શનિવાર સુધી મોટી સંખ્યામાં લોકો પહોંચી ગયા હતા.

રવિવારે સંખ્યામાં ઘટાડો થવાનું એક કારણ નવા વર્ષ પછી મુસાફરોનું પરત ફરવું અને અક સ્માત બાદ લોકોની તકેદારી હોવાનું માનવામાં આવે છે. ખરેખર, ઑફલાઇન બુકિંગને કારણે, ટિકિટ કાઉન્ટર પર ભારે ભીડ હતી. એટલું જ નહીં, જે લોકો ટ્રાવેલ પ્લાન બનાવતા હતા અને સીધા ત્યાં પહોંચીને ટિકિટ લેતા હતા. જેના કારણે અરાજકતા સર્જાઈ હતી. અકસ્માત બાદ શ્રાઈન બોર્ડે ભવિષ્યમાં આવી કોઈ અનિચ્છનીય ઘટના ન બને તે માટે આવો નિર્ણય લીધો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *