રશિયાએ કર્યો મોટો દાવો યુક્રેનના છેલ્લા શહેર ઉપર પણ કર્યો કબજો પુતિને કહ્યું હવે આ દેશનો લઇશ ઉધડો - khabarilallive
     

રશિયાએ કર્યો મોટો દાવો યુક્રેનના છેલ્લા શહેર ઉપર પણ કર્યો કબજો પુતિને કહ્યું હવે આ દેશનો લઇશ ઉધડો

રશિયાએ દાવો કર્યો છે કે યુદ્ધના 129માં દિવસે રશિયન સેનાએ યુક્રેનના લુહાન્સ્ક શહેર પર કબજો કરી લીધો છે. આ સાથે હવે રશિયન સેના સમગ્ર ડોનબાસ વિસ્તારને કબજે કરવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે આગળ વધી રહી છે.

યુદ્ધ હવે પહેલા કરતા પણ વધુ ભયાનક છે. પહેલા તો રશિયા યુક્રેનને સમજાવવા માગતું હતું, પરંતુ હવે ઝેલેસ્કીના ઘમંડ અને તેની યુક્તિઓને કારણે રશિયા તેમને માફ કરશે નહીં. જ્યારે પણ યુક્રેન નાટોમાં જવા માટે કહેશે, ત્યારે રશિયા હુમલો તેજ કરશે. આ સમયે, યુક્રેનના ઘણા શહેરો સંપૂર્ણપણે નાશ પામ્યા છે. રશિયા ઝડપથી એક પછી એક ઘણા શહેરો કબજે કરી રહ્યું છે.

પરંતુ યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદોમીર ઝેલેન્સ્કી નેટની આ યુક્તિઓને કારણે હાર માનવા તૈયાર નથી. જો ઝેલેન્સકી હજુ પણ રશિયાની વાત નહીં માને તો આવનારા દિવસોમાં નાટોના કારણે યુક્રેન સંપૂર્ણ રીતે નાશ પામશે. આ દરમિયાન રશિયાએ પણ યુક્રેનમાં પોતાનો ખાસ હેતુ પૂરો કર્યો છે.

ખરેખર, યુક્રેનના લુહાન્સ્ક ક્ષેત્રમાં સ્થિત લિસિચાન્સ્ક શહેરને કબજે કરીને, રશિયાએ તેની સૈન્ય કાર્યવાહીનો મુખ્ય ઉદ્દેશ્ય હાંસલ કર્યો છે. રવિવારે એવું જાણવા મળ્યું હતું કે યુક્રેનની સેના લિસિચાંસ્ક શહેરમાંથી હટી ગઈ છે.

તે લુહાન્સ્ક ક્ષેત્રનું છેલ્લું મોટું શહેર છે, જે અત્યાર સુધી યુક્રેનિયન સૈન્યના કબજામાં હતું. આંતરરાષ્ટ્રીય મીડિયાએ પણ પુષ્ટિ કરી છે કે રશિયન સમર્થિત ડોનબાસની સેનાએ હવે શહેર પર સંપૂર્ણ નિયંત્રણ મેળવી લીધું છે. આ સાથે તેણે લુહાન્સ્ક પીપલ્સ રિપબ્લિકને યુક્રેનથી આઝાદ કરાવ્યું છે.

જ્યારે રશિયાએ 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેનમાં તેની વિશેષ સૈન્ય કાર્યવાહી શરૂ કરી, ત્યારે રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને તેમાં ત્રણ ઉદ્દેશ્યો જાહેર કર્યા. યુક્રેનમાંથી ડોનબાસ પ્રદેશને મુક્ત કરવો, યુક્રેનમાં નાઝી-માનસિક જૂથોને દૂર કરવા અને યુક્રેનને નાટોમાં જોડાવાની મંજૂરી આપવી નહીં. એવું માનવામાં આવે છે કે યુક્રેનનું મારિયાપોલ શહેર નાઝી સંગઠનોનો ગઢ હતું. જેને રશિયન સેનાએ પહેલેથી જ કબજે કરી લીધું હતું.

ડોનબાસ પ્રદેશ કોલસા અને સ્ટીલ ઉત્પાદનનું મુખ્ય કેન્દ્ર છે. એટલા માટે અહીંના કબજાને રશિયાની મોટી વ્યૂહાત્મક જીત માનવામાં આવી રહી છે. આ સિવાય અહીંથી રશિયા યુક્રેનના દક્ષિણ-પૂર્વ વિસ્તારમાં પોતાનો પ્રભાવ વધારવાની સ્થિતિમાં હશે. એકવાર ત્યાં કબજે કર્યા પછી, ડોનબાસ અને ક્રિમીઆ વચ્ચે ગ્રાઉન્ડ કનેક્ટિવિટી ઉમેરવામાં આવશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *