યુદ્ધ વચ્ચે પુતિન જશે એવી જગ્યાએ જ્યાં જતાજ યુક્રેન પર લહેરાશે સંકટના વાદળો - khabarilallive    

યુદ્ધ વચ્ચે પુતિન જશે એવી જગ્યાએ જ્યાં જતાજ યુક્રેન પર લહેરાશે સંકટના વાદળો

રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ આ અઠવાડિયે મધ્ય એશિયાના બે ભૂતપૂર્વ સોવિયેત દેશોની મુલાકાત લેશે. યુક્રેન પર આક્રમણનો આદેશ આપ્યા બાદ પુતિનની આ પ્રથમ વિદેશ યાત્રા હશે. રોસિયા 1 રાજ્ય ટેલિવિઝનના સ્ટેશનના ક્રેમલિન સંવાદદાતા પાવેલ ઝરુબિને જણાવ્યું હતું કે રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિન તાજિકિસ્તાન અને તુર્કમેનિસ્તાનની મુલાકાત લેશે.

તુર્કમેનિસ્તાનમાં એક કોન્ફરન્સમાં ભાગ લેશે
રોસિયા 1 રાજ્ય ટેલિવિઝન અનુસાર, તે મોસ્કોમાં મંત્રણા માટે ઇન્ડોનેશિયાના રાષ્ટ્રપતિ જોકો વિડોડોને મળશે. તે પછી પુતિન દુશાંબેમાં તાજિક રાષ્ટ્રપતિ ઈમોમાલી રખમોનને મળશે. રખમોન પુતિનના સૌથી નજીકના સાથી ગણાય છે.

તે તાજિકિસ્તાનના સૌથી લાંબા સમય સુધી શાસન કરનાર શાસક છે. ઝરુબિને કહ્યું કે પુતિન તુર્કમેનિસ્તાનની રાજધાની અશ્ગાબાતમાં અઝરબૈજાન, કઝાકિસ્તાન, ઈરાન અને તુર્કમેનિસ્તાનના નેતાઓ સહિત કેસ્પિયન દેશોની સમિટમાં ભાગ લેશે.

બેલારુસ જવાનો પણ પ્લાન છે.આરઆઈએ ન્યૂઝ એજન્સીએ રશિયાના સંસદના ઉપલા ગૃહના સ્પીકર વેલેન્ટિના માટવીએન્કોને ટાંકીને રવિવારે કહ્યું કે વ્લાદિમીર પુતિનની પણ બેલારુસની મુલાકાત લેવાની યોજના છે.

તે બેલારુસના રાષ્ટ્રપતિ એલેક્ઝાંડર લુકાશેન્કો સાથેના મંચમાં હાજરી આપવા માટે 30 જૂન અને 1 જુલાઈના રોજ બેલારુસિયન શહેર ગ્રોડનોની મુલાકાત લેશે. આ દરમિયાન તેઓ એલેક્ઝાંડર લુકાશેન્કો સાથે દ્વિપક્ષીય વાતચીત પણ કરશે. તે રશિયા અને બેલારુસ વચ્ચેના સંબંધોને મજબૂત કરવા પર ચર્ચા કરશે.

મિસાઇલો તૈનાત કરવાની પરવાનગી આપી શકે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે વ્લાદિમીર પુતિન આ સમયગાળા દરમિયાન બેલારુસમાં મિસાઇલો તૈનાત કરવાની ઔપચારિક મંજૂરી પણ આપી શકે છે. રશિયાની બહાર પુતિનની છેલ્લી જાણીતી મુલાકાત ફેબ્રુઆરીમાં ચીનની હતી.

આ દરમિયાન પુતિને ચીનના રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગ સાથે વિન્ટર ઓલિમ્પિક ગેમ્સના ઉદઘાટન કાર્યક્રમમાં ભાગ લીધો હતો. આ દરમિયાન બંને દેશો વચ્ચે તેલ અને ગેસની આયાત પર એક સમજૂતી પણ થઈ હતી, જેના હેઠળ ચીન રશિયા પાસેથી પહેલા કરતા વધુ ઈંધણની આયાત કરશે. આ માટે બંને દેશો વચ્ચે પાઈપલાઈન બનાવવા પર પણ સહમતિ સધાઈ હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *