પુતિન એ કર્યા યુક્રેન ઉપર એવા શાસ્ત્રો ના ઉપયોગ કે યુક્રેનમાં રાતોરાત મચી ગઇ હલચલ સૈનિકોના થયા આવા હાલ - khabarilallive    

પુતિન એ કર્યા યુક્રેન ઉપર એવા શાસ્ત્રો ના ઉપયોગ કે યુક્રેનમાં રાતોરાત મચી ગઇ હલચલ સૈનિકોના થયા આવા હાલ

યુક્રેનિયન અને યુકેના અધિકારીઓએ શનિવારે જણાવ્યું હતું કે રશિયાની સૈન્ય પૂર્વ યુક્રેનને કબજે કરવાના પ્રયાસમાં વ્યાપક નુકસાન પહોંચાડવા માટે વધુ ઘાતક હથિયારોનો ઉપયોગ કરી રહી છે. તે જ સમયે, ભીષણ લડાઈને કારણે, બંને પક્ષો પાસે લશ્કરી સાધનો પણ ઘટી રહ્યા છે.

બ્રિટનના સંરક્ષણ મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું કે રશિયન સૈનિકો યુક્રેનમાં 1960 ના દાયકાની ભારે જહાજ વિરોધી મિસાઇલો ચલાવી રહ્યા હતા. KH-22 મિસાઇલ મુખ્યત્વે પરમાણુ હથિયારોનો ઉપયોગ કરીને એરક્રાફ્ટ કેરિયર્સને નષ્ટ કરવા માટે બનાવવામાં આવી હતી.

મંત્રાલયે કહ્યું કે જ્યારે પરંપરાગત હથિયારો સાથે જમીન પરના હુમલામાં આવી મિસાઈલોનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે ત્યારે જાનહાનિ વધે છે અને નોંધપાત્ર નુકસાન થાય છે. બ્રિટનના સંરક્ષણ મંત્રાલયે કહ્યું કે રશિયા કદાચ 6.1 ટનની એન્ટિ-શિપ મિસાઇલનો ઉપયોગ કરી રહ્યું છે કારણ કે તેની પાસે વધુ સચોટ આધુનિક મિસાઇલ નથી.

મંત્રાલયે એ નથી જણાવ્યું કે રશિયાએ યુક્રેનમાં આ હથિયારોનો ક્યાં ઉપયોગ કર્યો છે. યુક્રેનની મિલિટરી ઈન્ટેલિજન્સનાં ડેપ્યુટી હેડ વાદિમ સ્કબિટસ્કીએ ધ ગાર્ડિયન અખબારને જણાવ્યું હતું કે યુક્રેન એક દિવસમાં 5,000 થી 6,000 તોપનો ઉપયોગ કરી રહ્યું છે અને હવે તે પશ્ચિમી દેશોના શસ્ત્રો પર નિર્ભર છે.

આગ લગાડનાર શસ્ત્રોનો ઉપયોગ કર્યો
લુહાન્સ્કના ગવર્નર સેરહી હૈદાઈએ રશિયા પર યુક્રેનના પૂર્વ વિસ્તારમાં વરુબિવકા ગામમાં ઉશ્કેરણીજનક હથિયારોનો ઉપયોગ કરવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. હૈદાઈએ કહ્યું કે આવા શસ્ત્રોનો ઉપયોગ યુદ્ધોમાં કરવામાં આવ્યો છે, પરંતુ તેના કારણે નાગરિકોને ભારે નુકસાન થયું છે.

હૈદાઈએ શનિવારે સોશિયલ મીડિયા ટેલિગ્રામ પર લખ્યું, “પોપાસાન્યાન્સ્કા જિલ્લાના વરુબિવકા ગામમાં જાનહાનિ વિશે માહિતી એકત્રિત કરવામાં આવી રહી છે. તેમણે એમ પણ કહ્યું કે રશિયન સેના સ્વ્યારોડોનેત્સ્ક પર સતત હુમલો કરી રહી છે અને રેલ્વે ડેપો, ઈંટોના ભઠ્ઠાઓનો નાશ કરી રહી છે. લિસિચાન્સ્કમાં ગ્લાસ ફેક્ટરી સહિત મહત્વના ઔદ્યોગિક એકમો પર પણ બોમ્બમારો કરવામાં આવ્યો છે.

યુરોપિયન કમિશનના પ્રમુખ ઉર્સુલા વોન ડેર લેયેને શનિવારે યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકી સાથે મુલાકાત કરવા કિવની મુલાકાત લીધી હતી. ઝેલેન્સકીએ યુરોપિયન યુનિયન (EU) ને રશિયા સામે વધુ કડક પ્રતિબંધો લાદવા વિનંતી કરી. યુરોપિયન કમિશન, યુરોપિયન યુનિયન (EU) ની એક્ઝિક્યુટિવ બોડી, આગામી સપ્તાહે EU સભ્યપદ માટે યુક્રેનની વિનંતી પર ચર્ચા કરશે.

રશિયન હુમલા બાદ લેયેનની યુક્રેનની આ બીજી મુલાકાત છે. ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે યુક્રેન EU સભ્યપદ મેળવવા માટે બધું જ કરશે. લેયેને રશિયાના બર્બર અને ભયાનક હુમલા સામે યુક્રેન દ્વારા દર્શાવવામાં આવેલા પ્રતિકારની પ્રશંસા કરી હતી.

દરમિયાન, રશિયાએ સ્થાનિક અનાજ ખરીદવા માટે યુક્રેનના ઝાપોરિઝિયા વિસ્તારમાં એક કંપની સ્થાપી છે. યુક્રેન અને પશ્ચિમી દેશો રશિયા પર અનાજના પુરવઠામાં અવરોધનો આરોપ લગાવી રહ્યા છે. યુક્રેનના અધિકારીઓએ શનિવારે જણાવ્યું હતું કે યુદ્ધની શરૂઆતથી અત્યાર સુધીમાં લગભગ 800 બાળકો માર્યા ગયા છે અથવા ઘાયલ થયા છે. યુક્રેનના પ્રોસીક્યુટર જનરલ ઓફિસના નિવેદન અનુસાર હુમલામાં ઓછામાં ઓછા 287 બાળકો માર્યા ગયા હતા અને 492 થી વધુ ઘાયલ થયા હતા.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *