રશિયાએ યુક્રેન માં લોકોના ઘરે ઘરે જઈને એવી વસ્તુ ચોરી લીધી કે હવે શ્વાસ લેવું પણ મુશ્કેલ થશે - khabarilallive
     

રશિયાએ યુક્રેન માં લોકોના ઘરે ઘરે જઈને એવી વસ્તુ ચોરી લીધી કે હવે શ્વાસ લેવું પણ મુશ્કેલ થશે

યુક્રેન અને રશિયા વચ્ચે યુદ્ધ હજુ પણ ચાલુ છે. બંને દેશોમાં પહેલા કોઈ ઝૂકવાનું નામ નથી લઈ રહ્યું. વિશ્વના ઘણા દેશો પણ શાંતિપૂર્ણ રીતે યુદ્ધનો અંત લાવવા માટે મધ્યસ્થી કરે છે, પરંતુ રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટિન કે યુક્રેનના પ્રમુખ વોલોડીમીર ઝેલેન્સકીએ રસ દાખવ્યો ન હતો. યુક્રેનના પ્રમુખ ઝેલેન્સકીએ પુતિનને યુદ્ધવિરામ અંગે વાત કરવાની ઓફર કરી હોવા છતાં પુતિન સંમત ન થયા. જો કે, યુદ્ધથી બંને દેશોને થયેલા નુકસાન સિવાય, અત્યાર સુધી કશું પ્રાપ્ત થયું નથી.

યુદ્ધમાં યુક્રેનને ભારે નુકસાન સહન કરવું પડ્યું હતું, જ્યારે રશિયાને તેના સૈનિકો ગુમાવવા પડ્યા હતા. રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધને કારણે વિશ્વમાં ખોરાકની સમસ્યા વધી રહી છે. યુદ્ધના કારણે મોંઘવારીની સમસ્યા પણ દુનિયા સમક્ષ આવી છે.

આ દરમિયાન અમેરિકાએ રશિયા પર ગંભીર આરોપ લગાવતા કહ્યું છે કે રશિયાએ યુક્રેનમાંથી પાંચ ટન ઘઉંની ચોરી કરી છે. અમેરિકાના મતે રશિયા હવે આ ઘઉં આફ્રિકન દેશોને વેચી રહ્યું છે. કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે બજારમાં આ ઘઉંની કિંમત લગભગ 778 કરોડ રૂપિયા છે.ખાધા પીધા વગર લોકો હાર માની લેશે તેવી પણ ઈચ્છા જણાઈ રહી છે

રશિયા પર ચોરીનો આરોપ અમેરિકાએ રશિયા પર મોટો હુમલો કરતા કહ્યું છે કે યુક્રેન યુદ્ધ વચ્ચે રશિયાએ ત્યાંથી ઘઉંની ચોરી કરી હતી. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે રશિયન ટ્રક યુક્રેન ગઈ હતી, પરત ફરતી વખતે તેમના પર ઘઉં લદવામાં આવ્યા હતા. આરોપ છે કે રશિયાએ યુક્રેનમાંથી ઘઉં લૂંટીને ક્રિમિયા મોકલ્યા છે. હવે આ ઘઉં દુષ્કાળથી પીડિત આફ્રિકન દેશોને વેચવામાં આવી રહ્યા છે. બીજી તરફ અમેરિકાએ વિશ્વભરના દેશોને ચેતવણી આપી છે કે રશિયા યુક્રેનમાં યુદ્ધની સ્થિતિ સર્જીને તેના સંજોગોનો ફાયદો ઉઠાવી રહ્યું છે.

આફ્રિકન દેશો શા માટે મજબૂર છે?
નોંધપાત્ર રીતે, આફ્રિકન દેશો શસ્ત્રો અને અન્ય જરૂરિયાતો માટે રશિયા પર નિર્ભર છે. અમેરિકાનું કહેવું છે કે શક્તિશાળી પશ્ચિમી દેશો અને રશિયા વચ્ચે ફસાયેલા આફ્રિકન દેશો આ મામલે વિરોધ કરવા સક્ષમ નથી. એટલે રશિયા આ દેશોનો ફાયદો ઉઠાવી રહ્યું છે.

આફ્રિકન દેશોની કુલ જરૂરિયાતના લગભગ 40 ટકા રશિયા અને યુક્રેનમાંથી આવે છે. આ વર્ષે વિશ્વભરમાં ઘઉંના ભાવમાં જોરદાર ઉછાળો આવ્યો છે, જે વધીને 23 ટકા થઈ ગયો છે. સંયુક્ત રાષ્ટ્રના એક રિપોર્ટ અનુસાર, ગયા વર્ષે દુષ્કાળને કારણે આફ્રિકામાં 17 મિલિયન લોકો ભૂખમરાની કટોકટીનો સામનો કરી રહ્યા છે.

યુક્રેન અને રશિયા વચ્ચે 24 ફેબ્રુઆરીથી યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે. જેના કારણે સમગ્ર વિશ્વમાં મોંઘવારી વધી રહી છે. ખુદ રશિયા અને યુક્રેન પણ ખાણી-પીણીને લગતી સમસ્યાઓનો સામનો કરી રહ્યા છે. બીજી તરફ પશ્ચિમી દેશો યુક્રેનને ખુલ્લેઆમ મદદ કરી રહ્યા છે. અમેરિકા યુક્રેનને શસ્ત્રો અને આવશ્યક ચીજવસ્તુઓની સપ્લાયની જાહેરાત કરી ચૂક્યું છે. યુક્રેનને પશ્ચિમી દેશો તરફથી સંપૂર્ણ મદદ મળી રહી છે, જેના કારણે યુદ્ધ લાંબું થઈ રહ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *