12 રાજ્યોમાં ભારે વરસાદની એલર્ટ 14 જૂન સુધીમાં બદલાશે આ રાજ્યોમાં વાતાવરણ - khabarilallive    

12 રાજ્યોમાં ભારે વરસાદની એલર્ટ 14 જૂન સુધીમાં બદલાશે આ રાજ્યોમાં વાતાવરણ

દેશભરમાં હવામાન અપડેટમાં ફરી ફેરફાર થશે. હકીકતમાં, ઘણા રાજ્યોમાં હવામાનની સ્થિતિમાં સતત ફેરફાર થઈ રહ્યા છે. IMD એલર્ટે ચેતવણી આપી છે કે રાજધાની દિલ્હી સહિત હરિયાણા અને પંજાબમાં આકાશમાં જોરદાર તડકો રહેશે. ગરમી અને હીટવેવની ચેતવણી જારી કરવામાં આવી છે.

હકીકતમાં, હરિયાણામાં આજે 44 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેવાની આગાહી કરવામાં આવી છે. તે જ સમયે, લઘુત્તમ તાપમાન 30 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેવા માટે એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. પંજાબમાં આકાશ વાદળછાયું રહેશે. મહત્તમ તાપમાન 44 ડિગ્રી અને લઘુત્તમ તાપમાન 29 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેવાની શક્યતા છે.

હવામાનશાસ્ત્રીઓના જણાવ્યા અનુસાર, દિલ્હીમાં આજે મહત્તમ તાપમાન 45 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેશે જ્યારે લઘુત્તમ તાપમાન 32 ડિગ્રી સેલ્સિયસ રહેશે. રાજસ્થાનમાં લઘુત્તમ તાપમાન 32 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું છે જ્યારે મહત્તમ તાપમાન 42 ડિગ્રી સેલ્સિયસ છે. ગુજરાતમાં આજે વરસાદનું એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. ગુજરાતના કેટલાક વિસ્તારોમાં લઘુત્તમ તાપમાન 31 ડિગ્રી સેલ્સિયસ અને મહત્તમ તાપમાન 43 ડિગ્રી રહેવાની ધારણા છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આગામી ત્રણ દિવસ દરમિયાન ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં તાપમાનમાં 3-4 ડિગ્રી સેલ્સિયસનો વધારો થવાની ધારણા છે. મધ્ય ભારતના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં આગામી પાંચ દિવસમાં તાપમાનમાં 2-3 ડિગ્રી સેલ્સિયસનો વધારો થવાની શક્યતા છે.

દેશના બાકીના ભાગોમાં, મહત્તમ તાપમાનમાં કોઈ નોંધપાત્ર ફેરફારની અપેક્ષા નથી. જોકે, ઉત્તરપૂર્વ ભારતમાં 10 અને 12 મેના રોજ વરસાદ ચાલુ રહેવાની શક્યતા છે. મધ્યપ્રદેશમાં લઘુત્તમ તાપમાન 29 ડિગ્રી સેલ્સિયસ જ્યારે મહત્તમ તાપમાન 42 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાઈ શકે છે. આકાશ વાદળછાયું રહેશે. સૂર્યથી થોડી રાહત મળશે.

સાથે જ અનેક વિસ્તારોમાં ઝરમર વરસાદનું એલર્ટ પણ જારી રહેશે. હિમાચલ પ્રદેશમાં આકાશ વાદળછાયું રહેશે. લઘુત્તમ તાપમાન 15 ડિગ્રી નોંધાયું છે જ્યારે મહત્તમ તાપમાન 27 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાઈ શકે છે. તે જ સમયે, ઉત્તરાખંડમાં હીટવેવનું એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. મહત્તમ તાપમાન 27 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધી રહેવાની આગાહી કરવામાં આવી છે.

અહીં ઉત્તર ભારતમાં 12 જૂન સુધી હીટવેવનું એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે. જો કે 12 જૂન બાદ ફરી એકવાર હવામાનમાં ફેરફાર જોવા મળશે. ચોમાસાની શરૂઆત સાથે જ ઘણા રાજ્યોમાં વરસાદની મોસમ શરૂ થઈ ગઈ છે. પૂર્વના રાજ્યોમાં જ્યાં અવિરત વરસાદ પડી રહ્યો છે. મુંબઈ ગોવા અને કેરળ કર્ણાટક તમિલનાડુ સહિત દક્ષિણના રાજ્યોમાં પણ ભારે વરસાદ ચાલુ છે. 5 દિવસ સતત ભારે વરસાદનું એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે.

કેરળ કર્ણાટક તમિલનાડુ મહારાષ્ટ્ર આસામ મેઘાલય મણિપુર નાગાલેન્ડ વરસાદ અને ઝરમર વરસાદનું એલર્ટ પૂર્વોત્તર રાજ્યમાં ચાલુ રહેશે. પહાડી રાજ્યોમાં તાપમાનમાં વધારો જોવા મળશે. કેટલાક વિસ્તારોમાં હીટવેવની અપેક્ષા છે. ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) ની રાંચી ઑફિસની આગાહી મુજબ, ઝારખંડના લગભગ આઠ જિલ્લાઓમાં મંગળવાર અને બુધવાર વચ્ચે વાવાઝોડું આવવાની શક્યતા છે. રાંચી, પૂર્વ સિંઘભૂમ, ધનબાદ, બોકારો, દેવઘર, દુમકા, ગોડ્ડા, સાહેબગંજ અને આસપાસના વિસ્તારોમાં વાવાઝોડું આવશે.

IMDએ જણાવ્યું કે પશ્ચિમ ભારતમાંથી હજુ પણ ગરમ પવનો આવી રહ્યા છે, ઝારખંડ આગામી દિવસોમાં વીજળીની ગતિવિધિઓનો અનુભવ કરશે. મંગળવારે પણ સાંથલ-પરગણા અને કોલ્હાન વિભાગમાં છૂટાછવાયા વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે.
સોમવારે, રાંચીમાં ભેજનું ઊંચું સ્તર રહેવાસીઓની મુશ્કેલીઓમાં વધારો કરે છે, જ્યારે ડાલ્ટનગંજમાં લોકો ગરમીના મોજાની સ્થિતિ સામે લડી રહ્યા હતા.

ચોમાસા પહેલાના તબક્કામાંથી ચોમાસા સુધીનો આ સંક્રમણનો તબક્કો હોવાથી, 15 જૂન સુધી ભેજનું સ્તર ઊંચું રહેશે અને ચોમાસાના પ્રવાહની શરૂઆત થાય ત્યાં સુધી તેની આસપાસ રહેશે. રાંચીમાં દિવસનું તાપમાન 39 ડિગ્રી સેલ્સિયસની આસપાસ હોવા છતાં, સંબંધિત ભેજનું સ્તર 65%ને સ્પર્શ્યું હતું, જેના કારણે અસુવિધા થઈ હતી. રાંચીના આકાશમાં બપોરે વાદળો ઘેરાઈ ગયા હોવા છતાં વરસાદ પડ્યો નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *