ફરી આવ્યું હવામાન વિભાગ ચોમાસા ની મોટી આગાહી સાથે બંગાળની ખાડીમાં સર્જાયું વરસાદી વાતાવરણ - khabarilallive    

ફરી આવ્યું હવામાન વિભાગ ચોમાસા ની મોટી આગાહી સાથે બંગાળની ખાડીમાં સર્જાયું વરસાદી વાતાવરણ

હવામાન વિભાગની તાજેતરની માહિતી અનુસાર, ચોમાસું ઉત્તર-પૂર્વ અને મધ્ય બંગાળની ખાડીના ભાગોમાં આગળ વધ્યું છે. મિઝોરમ મણિપુર અને નાગાલેન્ડના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં પહોંચી ગયું છે. બિહાર પશ્ચિમ બંગાળથી ઝારખંડ તરફ આગળ વધી રહ્યું છે.

પૂર્વ અને મધ્ય બંગાળની ખાડીના કેટલાક ભાગોમાં આગળ વધ્યું છે. IMD એ પણ માહિતી આપી છે કે ચોમાસું મિઝોરમ, મણિપુર અને નાગાલેન્ડના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં પહોંચી ગયું છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું પશ્ચિમ બંગાળથી બિહાર, ઝારખંડ તરફ આગળ વધી રહ્યું છે.

આ રાજ્યોમાં આજે વરસાદની શક્યતા
સ્કાયમેટ વેધર અનુસાર, દક્ષિણ દ્વીપકલ્પમાં નબળા ચોમાસાની સ્થિતિ અને દેશના ઉત્તરપૂર્વ ભાગમાં સામાન્ય રહેવાની સંભાવના છે. આસામ, મેઘાલય, અરુણાચલ પ્રદેશ, સિક્કિમ, ઉપ-હિમાલયન પશ્ચિમ બંગાળ, આંદામાન અને નિકોબાર ટાપુઓ પર છૂટાછવાયા સ્થળોએ હળવાથી મધ્યમ વરસાદ અને દક્ષિણ આંતરિક કર્ણાટકમાં એક કે બે જગ્યાએ હળવોથી મધ્યમ વરસાદ થઈ શકે છે. વરસાદ અને ભારે વરસાદ થઈ શકે છે. વરસાદ કેરળ, લક્ષદ્વીપ, કોસ્ટલ કર્ણાટક, પૂર્વોત્તર બિહારના ભાગો અને જમ્મુ-કાશ્મીરમાં હળવો વરસાદ થઈ શકે છે.

પૂર્વોત્તર રાજ્યોમાં ભારે વરસાદની આગાહી
IMD એ જણાવ્યું કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું ઉત્તર-પશ્ચિમ બંગાળની ખાડીના કેટલાક ભાગો, ઉત્તરપૂર્વના કેટલાક ભાગો અને બંગાળની ખાડીના પૂર્વ મધ્ય ભાગોમાં આગળ વધ્યું છે અને મિઝોરમ, મણિપુર અને નાગાલેન્ડના મોટાભાગના ભાગોમાં પહોંચી ગયું છે.

હવામાન વિભાગે ચોમાસાની શરૂઆતને કારણે 8 જૂનની સવાર સુધી કૂચ બિહાર, જલપાઈગુડી, અલીપુરદ્વાર, દાર્જિલિંગ અને કાલિમપોંગ જિલ્લામાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે. આગામી પાંચ દિવસ દરમિયાન પશ્ચિમ બંગાળના ગંગાના જિલ્લાઓમાં વીજળીના કડાકા અને હળવા વરસાદની સંભાવના છે.

અરબી સમુદ્રમાંથી ભારતના દક્ષિણ દ્વીપકલ્પ તરફ આવતા ચોમાસાના પવનોને જોતા હવામાન વિભાગે કર્ણાટક, કેરળ, માહે અને લક્ષદ્વીપના દરિયાકાંઠાના અને દક્ષિણના અંતરિયાળ વિસ્તારોમાં આગામી પાંચ દિવસ સુધી વરસાદની આગાહી કરી છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, આંધ્રપ્રદેશ, તેલંગાણા, ઉત્તર આંતરિક કર્ણાટક, તમિલનાડુ, પુડુચેરી અને કરાઈકલના અલગ-અલગ વિસ્તારોમાં આગામી પાંચ દિવસ સુધી વરસાદ પડી શકે છે.

ભારતીય હવામાન કેન્દ્રનું કહેવું છે કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસું પશ્ચિમ બંગાળથી બિહાર, ઝારખંડ તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. હાલમાં ચોમાસું ઉત્તર પશ્ચિમ બંગાળની ખાડીમાં પહોંચી ગયું છે. ચોમાસું ઉત્તર પૂર્વીય રાજ્યોમાંથી થઈને બિહારમાં પ્રવેશે છે. મિઝોરમ, મણિપુર અને નાગાલેન્ડના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ચોમાસું પહોંચી ગયું છે. ચોમાસુ પૂર્ણિયા જિલ્લામાં થઈને બિહારમાં પ્રવેશે તેવી શક્યતા છે.

ભારતીય હવામાન વિજ્ઞાન કેન્દ્ર દ્વારા જાહેર કરવામાં આવેલા તાજેતરના ચોમાસાના નકશામાં કહેવામાં આવ્યું છે કે ચોમાસું બિહારની સરહદ પર બરાબર આવી ગયું છે. પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમના કેટલાક ભાગોમાં ચોમાસુ નિર્ધારિત સમય કરતાં છ દિવસ વહેલું આવી ગયું છે. જો ચોમાસાની આ ગતિ ચાલુ રહેશે તો બિહારમાં તેની એન્ટ્રી 10 જૂન પહેલા થઈ શકે છે. જો કે, હવામાન કેન્દ્રના જણાવ્યા અનુસાર, ચોમાસું 13 થી 15 જૂનની વચ્ચે બિહારમાં પ્રવેશવાની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *