હવામાન વિભાગ ની આ રાજ્યોમાં યેલો એલર્ટ હિટ વેવ ની ચપેટમાં આવશે આટલા દિવસ બાદ થશે વરસાદની એન્ટ્રી - khabarilallive    

હવામાન વિભાગ ની આ રાજ્યોમાં યેલો એલર્ટ હિટ વેવ ની ચપેટમાં આવશે આટલા દિવસ બાદ થશે વરસાદની એન્ટ્રી

ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ આગામી ચારથી પાંચ દિવસ સુધી રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં સ્વચ્છ આકાશ રહેવાની આગાહી કરી છે. દિલ્હી ફરી એકવાર ગરમીની લપેટમાં આવી ગયું છે. રાષ્ટ્રીય રાજધાનીના કેટલાક ભાગોમાં પારો 47 ડિગ્રી સેલ્સિયસને સ્પર્શ્યો હતો. આગામી કેટલાક દિવસો સુધી કાળઝાળ ગરમીમાંથી કોઈ રાહત નથી.

હવામાન વિભાગે રવિવારે દિલ્હીમાં વિવિધ સ્થળોએ હીટ વેવની ચેતવણી આપતાં યલો એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. આગામી સાત દિવસની આગાહીમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે આગામી ચાર દિવસ સુધી દિલ્હીમાં ભારે પવન સાથે આકાશ સ્વચ્છ રહેવાની શક્યતા છે. નજફગઢ વેધર સ્ટેશનમાં મહત્તમ તાપમાન 46.2 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું.

હજુ સુધી ગરમીથી રાહત મળી નથી તે જ સમયે, રાજસ્થાનના ગંગાનગરમાં સૌથી વધુ 47.5 ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન નોંધાયું હતું, જ્યારે હરિયાણાના હિસારમાં 46.8 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું હતું. IMDએ શનિવારે તેના બુલેટિનમાં જણાવ્યું હતું કે આગામી બે-ત્રણ દિવસ દરમિયાન ઉત્તર-પશ્ચિમ અને મધ્ય ભારતના અલગ-અલગ ભાગોમાં હીટ વેવની સ્થિતિની સંભાવના છે. હવામાન કચેરીએ જણાવ્યું હતું કે ઉત્તર પશ્ચિમ અને મધ્ય ભારતના મોટાભાગના ભાગોમાં મહત્તમ તાપમાનમાં બે ડિગ્રી સેલ્સિયસનો વધારો થવાની સંભાવના છે.

હીટ વેવ યલો એલર્ટ જારી હવામાન કચેરીએ રવિવારે દિલ્હીમાં વિવિધ સ્થળોએ હીટ વેવની ચેતવણી આપતાં યલો એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. રવિવાર માટે, હવામાન વિભાગે અલગ-અલગ સ્થળોએ હીટ વેવની સ્થિતિ સાથે અંશતઃ વાદળછાયું આકાશ અને દિવસ દરમિયાન 20-30 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે પવન ફૂંકાવાની આગાહી કરી છે.

IMDએ કહ્યું કે દિલ્હીનું મહત્તમ તાપમાન 43 ડિગ્રી સેલ્સિયસ સુધી પહોંચવાની શક્યતા છે. IMDની હીટ વેવની આગાહી 4 અને 5 જૂને રાજસ્થાન, જમ્મુ, હિમાચલ પ્રદેશ અને દિલ્હીમાં વિવિધ સ્થળોએ હીટ વેવની સ્થિતિ પ્રવર્તશે.

વિદર્ભ, ઝારખંડ, આંતરિક ઓડિશા અને છત્તીસગઢના વિસ્તારોમાં 4 થી 6 જૂન સુધી હીટ વેવની સ્થિતિ પ્રવર્તી શકે છે.દક્ષિણ ઉત્તર પ્રદેશ અને ઉત્તર મધ્ય પ્રદેશમાં 4 થી 8 જૂન સુધી હીટ વેવની સ્થિતિ રહેશે.7 જૂનથી દક્ષિણ દ્વીપકલ્પના ભારતમાં વરસાદની ગતિવિધિઓ વધવાની શક્યતા છે.આગામી પાંચ દિવસ દરમિયાન ઉત્તરપૂર્વ ભારત અને પેટા હિમાલયન પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમમાં ભારે વરસાદની આગાહી.

હીટવેવ શું છે?જ્યારે મહત્તમ તાપમાન 40 ડિગ્રી સેલ્સિયસ કરતાં વધી જાય અને સામાન્ય કરતાં ઓછામાં ઓછું 4.5 ડિગ્રી વધારે હોય ત્યારે હીટવેવ જાહેર કરવામાં આવે છે. IMD અનુસાર, જો સામાન્ય તાપમાન 6.4 ડિગ્રીથી વધુ હોય તો ગંભીર હીટવેવ જાહેર કરવામાં આવે છે. જો મહત્તમ તાપમાન 47 ડિગ્રી સેલ્સિયસને પાર કરે છે, તો તીવ્ર ગરમીનું મોજું જાહેર કરવામાં આવે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *