રશિયા એ કહ્યું યુક્રેનમાં શોધી રહ્યા છીએ અમેરિકાની આ એક વસ્તુ જો મળી ગઈ તો થશે મહાયુદ્ધ - khabarilallive    

રશિયા એ કહ્યું યુક્રેનમાં શોધી રહ્યા છીએ અમેરિકાની આ એક વસ્તુ જો મળી ગઈ તો થશે મહાયુદ્ધ

યુક્રેન-રશિયા યુદ્ધને સો દિવસ વીતી ગયા છે. રશિયાના મોટા હુમલા બાદ પણ યુક્રેન ઝુકવા તૈયાર નથી. એવું માનવામાં આવે છે કે યુદ્ધ લાંબા સમય સુધી ખેંચાઈ શકે છે. તેની પાછળનું સૌથી મોટું કારણ એ પણ માનવામાં આવે છે કે યુક્રેનમાં હાજર અમેરિકી સૈન્ય કમાન્ડરો ગુપ્ત રીતે યુક્રેનને વ્યૂહરચના બનાવવામાં મદદ કરી રહ્યા છે.

જેના કારણે યુક્રેન રશિયાનો મક્કમતાથી સામનો કરી રહ્યું છે, કિવથી પીછેહઠ કર્યા બાદ રશિયાએ પોતાનું સંપૂર્ણ ધ્યાન યુક્રેનના પૂર્વી ક્ષેત્ર પર કેન્દ્રિત કર્યું છે. રશિયા ડોનબાસ અને અન્ય વિસ્તારોને કબજે કરવા માટે સતત હુમલા કરી રહ્યું છે. યુક્રેનની સેના અહીં રશિયાનો મજબૂત સામનો કરી રહી છે.

આ યુદ્ધને લંબાવવાનું એક કારણ એ પણ માનવામાં આવે છે કે યુક્રેનમાં યુએસ સૈન્ય કમાન્ડરો હાજર છે, જેઓ રશિયા સાથે સંબંધિત સૂત્રોને ટાંકીને યુક્રેનની યુદ્ધની આગેવાની વધારવા માટે નક્કર વ્યૂહરચના પર કામ કરી રહ્યા છે.આવી માહિતી મળી રહી છે. જોકે રશિયા દ્વારા આની સત્તાવાર પુષ્ટિ કરવામાં આવી નથી. એવું માનવામાં આવે છે કે રશિયા કોઈ ખાસ રણનીતિના કારણે આવું નથી કરી રહ્યું.

રશિયા સો દિવસ પછી પણ નિષ્ફળ રહ્યુંરશિયાએ 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેન પર આક્રમણ કર્યું હતું. રશિયન હુમલા પછી એવું માનવામાં આવી રહ્યું હતું કે એક અઠવાડિયામાં તે યુક્રેન પર સંપૂર્ણ નિયંત્રણ મેળવી લેશે. પરંતુ યુક્રેને રશિયાની આશાઓ પર પાણી ફરી વળ્યું. યુદ્ધને લગભગ સો દિવસ વીતી ગયા છે. યુક્રેનિયન લડવૈયાઓ હજુ પણ યુક્રેનના દક્ષિણ અને પૂર્વીય વિસ્તારોમાં રશિયન દળો સામે સખત લડાઈ લડી રહ્યા છે.

જોકે આ યુદ્ધમાં યુકે સંપૂર્ણ રીતે બરબાદ થઈ ગયું છે. રશિયાએ તેના બંદરો પર કબજો કરી લીધો છે. મોટા શહેરો ખંડેરમાં ફેરવાઈ ગયા છે. યુક્રેનને આર્થિક, સૈન્ય અને માનવીય નુકસાન થયું છે, પરંતુ યુક્રેન યુદ્ધમાં અડગ રહીને રશિયાને ભારે નુકસાન પહોંચાડ્યું છે.

સૂત્રોનું માનીએ તો યુક્રેન પર રશિયાના હુમલા બાદ યુક્રેનમાં યુક્રેનના સૈનિકોને નાગરિકો દ્વારા સમર્થન મળી રહ્યું છે, સાથે જ બિન-લશ્કરી લડવૈયાઓ પણ યુદ્ધને લંબાવવામાં સફળ રહ્યા છે. જો કે રશિયાનું માનવું હતું કે તે યુક્રેનની સેનાને ટૂંક સમયમાં હરાવી દેશે, પરંતુ નાગરિકો અને બિન-લશ્કરી લડવૈયાઓના સમર્થનને કારણે યુક્રેનની સેના મજબૂત સ્થિતિમાં છે.

રશિયા અમેરિકન કમાન્ડરોની શોધમાં છે સૂત્રોનું માનીએ તો, રશિયન ગુપ્તચર એજન્સીઓ પાસે કિવમાં અમેરિકન કમાન્ડરો હાજર હોવાના મજબૂત પુરાવા છે. જેના આધારે રશિયન સેના આ અમેરિકન સૈન્ય કમાન્ડરોને પકડવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે, જેથી તેઓ તેમને દુનિયા સમક્ષ રજૂ કરી શકે. સૂત્રોનું કહેવું છે કે આ અમેરિકન સૈન્ય કમાન્ડર કિવના સુરક્ષિત વિસ્તારોમાં હાજર છે. જો કે, કેટલાક સૂત્રોનું એવું પણ કહેવું છે કે આ નિવૃત્ત લશ્કરી અધિકારીઓ છે જેઓ આ યુદ્ધમાં યુક્રેનને સમર્થન આપવા સ્વેચ્છાએ આવ્યા છે.

યુક્રેન પડોશી દેશો મારફતે પહોંચ્યું સૂત્રોનું કહેવું છે કે અમેરિકા અને નાટો દેશોમાંથી રોમાનિયા અને પોલેન્ડ થઈને યુક્રેનને ગુપ્ત રીતે હથિયારોની સપ્લાઈ કરવામાં આવી રહી છે. શસ્ત્રોના આ માલમાં ટેન્ક, મિસાઇલ, રાઇફલ્સ, બોમ્બ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. ધ્યાન રહે કે અમેરિકા સહિત અન્ય નાટો દેશોએ નિર્ણય લીધો છે

યુક્રેનને શસ્ત્રો અને અન્ય સંસાધનો સાથે મદદ કરશે, પરંતુ યુક્રેનમાં તેના દળો મોકલશે નહીં. પરંતુ તેણે ક્યારેય કહ્યું નથી કે તે રણનીતિમાં મદદ કરવા લશ્કરી કમાન્ડરોને મોકલશે નહીં. હાલમાં કિવમાં હાજર અમેરિકન કમાન્ડરો યુક્રેનના આ પાડોશી દેશોની સરહદો ઓળંગીને યુક્રેન પહોંચ્યા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *