ભારતીય હવામાન વિભાગની આગાહી આગળના 2 જ કલાકમાં આ વિસ્તારોમાં થશે વરસાદની શરૂઆત - khabarilallive    

ભારતીય હવામાન વિભાગની આગાહી આગળના 2 જ કલાકમાં આ વિસ્તારોમાં થશે વરસાદની શરૂઆત

ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ બુધવારે સાંજે રાષ્ટ્રીય રાજધાની માટે તાજા વાવાઝોડા અને વરસાદની ચેતવણી જારી કરી હતી. તેના ટ્વિટર એકાઉન્ટ પર પોસ્ટ કરાયેલ એક ટ્વીટમાં, IMD એ જણાવ્યું હતું કે દિલ્હીના વિવિધ ભાગો અને ગુરુગ્રામ અને માનેસર જેવા કેટલાક NCR વિસ્તારોમાં પ્રકાશની તીવ્રતા સાથે વાવાઝોડું આવવાની સંભાવના છે.

હરિયાણાના કેટલાક વિસ્તારોમાં પણ આવું જ હવામાન રહેવાની શક્યતા છે. IMDએ જણાવ્યું હતું કે દિલ્હી-NCRમાં પવનની ઝડપ 30-40 કિમી પ્રતિ કલાક સુધી પહોંચવાની શક્યતા છે. IMD એલર્ટે શું કહ્યું:-

આગામી 2 કલાક દરમિયાન પશ્ચિમ, ઉત્તર-પશ્ચિમ, દક્ષિણ-પશ્ચિમ, દક્ષિણ દિલ્હી અને NCR (ગુરુગ્રામ, માનેસર) રોહતક, ચરખી દાદરી, મત્તનહેલ, ઝજ્જર, લોહારુ, ફારુખનગર, કોસલીમાં અને તેની આસપાસના અલગ-અલગ સ્થળોએ હળવા તીવ્રતા સાથે વરસાદ પડશે. ‘આગામી 2 કલાક દરમિયાન દિલ્હી-એનસીઆર અને આસપાસના વિસ્તારોમાં ગાજવીજ સાથે હળવો વરસાદ/વીજળીના ચમકારા/તોફાની પવન (30-40 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે) થવાની સંભાવના છે’.

અગાઉના દિવસે, IMD એ એક આગાહીમાં કહ્યું હતું- ‘એક પૂર્વ-પશ્ચિમ ટ્રફ લોઅર ટ્રોપોસ્ફિયર લેવલ પર હરિયાણાથી બાંગ્લાદેશ તરફ ચાલી રહી છે. તેના પ્રભાવ હેઠળ પંજાબ, હરિયાણા, પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ, પૂર્વ રાજસ્થાન અને ઉત્તરાખંડના ભાગોમાં વરસાદ પડી શકે છે. ખાનગી આગાહી સ્કાયમેટે કહ્યું છે કે દિલ્હીમાં એક સપ્તાહ સુધી હીટ વેવની કોઈ શક્યતા નથી.

30મી મેના રોજ દિલ્હીમાં જોરદાર તોફાન આવ્યું હતું.નોંધનીય છે કે 30 મેના રોજ દિલ્હીમાં 100 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે પવન ફૂંકાયો હતો. વાવાઝોડાએ વૃક્ષો ધરાશાયી કર્યા, સંપત્તિને નુકસાન પહોંચાડ્યું, ઇન્ટરનેટ અને વીજ પુરવઠો ખોરવ્યો અને રાષ્ટ્રીય રાજધાનીના ઘણા વિસ્તારોમાં ટ્રાફિક ઠપ થઈ ગયો.

હવામાનની આવી ઘટનાઓની આગાહી એક કે બે દિવસ અગાઉ કરવી મુશ્કેલ છે.રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં આટલી તીવ્રતાના વાવાઝોડાની અગાઉથી આગાહી કરવામાં નિષ્ફળ રહેવા બદલ ટીકાનો સામનો કરી રહેલા IMDએ જણાવ્યું હતું કે મે અને જૂન મહિનામાં ઊંચા તાપમાન અને ઉચ્ચ ભેજને કારણે અચાનક આવા શક્તિશાળી વાવાઝોડાં સર્જાવાની શક્યતા વધુ છે. IMDના એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે હવામાનની આવી ઘટનાઓની આગાહી એક-બે દિવસ અગાઉ કરી શકાતી નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *