સફેદ ચોખા ખાવાનું કરી દેશો બંધ જો જાણી લેશો આ લીલા ચોખાના ફાયદા - khabarilallive
     

સફેદ ચોખા ખાવાનું કરી દેશો બંધ જો જાણી લેશો આ લીલા ચોખાના ફાયદા

ચોખા એ ભારતીય ભોજનનો મહત્વનો ભાગ છે. ખાસ કરીને ઉત્તર ભારતથી લઈને દક્ષિણ ભારત સુધી દરેક લોકો ભાતના ચાહક છે. ભારતમાં ચોખાની હજારો જાતો જોવા મળે છે. જેમાં વાંસના ચોખાનો સમાવેશ થાય છે.

વાંસ ચોખા એટલે કે વાંસ ચોખા જંગલમાં રહેતા આદિવાસીઓ દ્વારા ઉગાડવામાં આવે છે. તેના સેવનથી અનેક પ્રકારની બીમારીઓથી રાહત મળે છે. વાંસ ચોખાને મુલ્યારી તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.

કદાચ તમારામાંથી ઘણા આ ચોખાથી અજાણ હશે, કારણ કે તે સેંકડો વર્ષોમાં માત્ર એક જ વાર ઉત્પન્ન થાય છે. વાંસ ચોખાના ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો છે. ખાસ કરીને પુરુષો માટે વાંસના ચોખા ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. જો પુરૂષો નિયમિતપણે તેમના આહારમાં વાંસ ભાતનો સમાવેશ કરે છે, તો તેમની ઘણી સમસ્યાઓ દૂર થઈ શકે છે.

ભારતમાં ચોખાને ખૂબ પસંદ કરવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે દરેક વ્યક્તિ ચોખાની વિવિધ જાતો અજમાવતા રહે છે. આવા જ એક પ્રકારના ચોખાનું નામ છે બામ્બુ રાઇસ.વાંસના ચોખા સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. વાંસના ચોખાના સેવનથી પ્રજનન ક્ષમતામાં પણ સુધારો થાય છે.

વાંસ ચોખા કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડે છે
વાંસના ચોખામાં ફાઈબરનું પ્રમાણ વધુ હોય છે. જેના કારણે તે કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડવામાં ફાયદાકારક સાબિત થાય છે. તેમાં રહેલા ફાયટોસ્ટેરોલ્સ કોલેસ્ટ્રોલ (LDL)ના સ્તરને ઘટાડે છે. તેનું નિયમિત સેવન કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. આ સાથે તેમાં ડાયાબિટીસને કંટ્રોલ કરવાના ચમત્કારિક ગુણો છે.

વાંસ ચોખા ડાયાબિટીસ ઘટાડે છે
તેમાં એન્ટીઑકિસડન્ટ અને લિનોલીક એસિડ ગુણધર્મો છે. જે ડાયાબિટીસ જેવી બીમારીઓનું જોખમ ઘટાડવામાં મદદરૂપ થાય છે. મહિલાઓ માટે વાંસ ચોખાનું સેવન ખૂબ જ ફાયદાકારક છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *