પુતિનની ચેતવણી રશિયાને અલગ થલગ કરવો ના મુમકિન હવે લઇશ આ પગલું

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે ચાલી રહેલા યુદ્ધને ત્રણ મહિના પૂર્ણ થયા છે. જે અટકે તેમ લાગતું નથી. દરમિયાન રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને ગુરુવારે પશ્ચિમી દેશોને ચેતવણી આપી છે. તેમણે કહ્યું કે મોસ્કોને અલગ પાડવું અશક્ય છે અને જે પણ આવું કરવાનો પ્રયાસ કરશે તેને પોતાને નુકસાન થશે.મહિનો શરૂ થઈ ગયો છે.

જેના કારણે વૈશ્વિક સ્તરે ખાદ્યપદાર્થો અને ઈંધણનો પુરવઠો ખરાબ રીતે પ્રભાવિત થઈ રહ્યો છે. પુતિન દ્વારા યુક્રેન પર હુમલો રોકવાના કોઈ સંકેત નથી. તો ચાલો હવે જાણીએ આ યુદ્ધ સાથે જોડાયેલી 10 મોટી વાતો-પુતિને ગુરુવારે યુરેશિયન ઇકોનોમિક ફોરમના સભ્યો સાથે વિડિયો દ્વારા વાત કરી, જેમાં ઘણા ભૂતપૂર્વ સોવિયત દેશોનો સમાવેશ થાય છે. તેમણે કહ્યું કે આધુનિક સમયમાં રશિયાને અલગ પાડવું અશક્ય છે.

તેમણે પુરવઠા શૃંખલામાં વિક્ષેપ, 40 વર્ષમાં સૌથી વધુ ફુગાવો, વધતી બેરોજગારી અને ખાદ્યપદાર્થો પર વૈશ્વિક કટોકટીની પણ વાત કરી. તેમણે આ મુદ્દાઓને પશ્ચિમી દેશોનો સામનો કરી રહેલા પડકારો સાથે જોડ્યા.

પુતિને રશિયાનો ભંડાર જપ્ત કરી રહેલા દેશોને ચેતવણી આપતા કહ્યું કે આ મજાક નથી. આ ખૂબ જ ગંભીર બાબત છે, જેની અસર આર્થિક અને રાજકીય સંબંધોની સમગ્ર વ્યવસ્થા પર પડશે.

યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ રશિયા પર પૂર્વ ડોનબાસ ક્ષેત્રમાં નરસંહારનો આરોપ લગાવ્યો છે. જેનું નિયંત્રણ મોટાભાગે રશિયા સમર્થિત અલગતાવાદીઓના હાથમાં છે. તેમણે રાત્રે પોતાના સંબોધનમાં કહ્યું કે અમે યુક્રેન માટે યુદ્ધ માટે જરૂરી તમામ શસ્ત્રો આપીને લડી રહ્યા છીએ.

ઝેલેન્સકીએ કહ્યું કે કિવ પર કબજો કર્યા પછી, મોસ્કોએ ડોનબાસમાં હત્યાકાંડને અંજામ આપ્યો. તેણે પશ્ચિમી દેશોને વધુ શસ્ત્રો આપવા કહ્યું. ઝેલેન્સ્કીએ કહ્યું કે તમે પોપ્સ્ના, બખ્મુત, લીમેન, લિસિચાન્સ્ક અને સ્વેરોડોનેત્સ્કીને પણ વોલ્નોવાખા અને મેરીયુપોલની જેમ રાખમાં ફેરવવા માંગો છો.

સ્થાયી ગવર્નર સર્ગેઈ ગેડે ટેલિગ્રામ પરના એક વિડિયોમાં કહ્યું: “પરિસ્થિતિ ગંભીર છે કારણ કે રશિયાએ લુહાન્સ્ક પ્રદેશ પર કબજો કરવા માટે તેની સંપૂર્ણ સેના પાછી ખેંચી લીધી છે.” સેવેરોડોનેત્સ્કની સીમમાં ભીષણ લડાઈ ચાલી રહી છે. તેઓ શહેરને ખરાબ રીતે બરબાદ કરી રહ્યા છે, તેઓ દરરોજ ગોળીબાર કરી રહ્યા છે, તે પણ અટક્યા વિના.

યુક્રેનના વિદેશ પ્રધાન દિમિત્રો કુલેબાએ ટ્વિટર પર જણાવ્યું હતું કે, “અમને રશિયન હુમલાઓનો જવાબ આપવા માટે વધુ ભારે શસ્ત્રો, ખાસ કરીને MLRS (મલ્ટીપલ લોન્ચ રોકેટ સિસ્ટમ્સ)ની તાકીદે જરૂર છે.”

ઇટાલીના વડા પ્રધાન મારિયો ડ્રેગી સાથેની વાતચીતમાં, પુતિને ગુરુવારે કહ્યું હતું કે મોસ્કો પશ્ચિમી દેશો દ્વારા લાદવામાં આવેલા પ્રતિબંધો હટાવવાની શરતે અનાજ અને ખાતરોની નિકાસ કરીને ખાદ્ય સંકટમાંથી બહાર નીકળવામાં મદદ કરી શકે છે.પુતિનના આ શબ્દો પર બ્રિટને વળતો જવાબ આપ્યો છે. વિદેશ પ્રધાન લિઝ ટ્રુઝે કહ્યું કે રશિયન નેતા “પ્રતિબંધો હટાવવા માટે કહીને વિશ્વને લાંચ આપવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે.”

અમેરિકાએ કિવમાં તેનું દૂતાવાસ ફરી ખોલ્યું છે. પરંતુ સંરક્ષણ સચિવ જોન કિર્બીએ કહ્યું છે કે ‘યુદ્ધમાં અમેરિકન સૈનિકો મોકલવા અંગે રાષ્ટ્રપતિના વલણમાં કોઈ ફેરફાર થયો નથી.’ તેમણે એમ પણ કહ્યું કે રાજ્ય વિભાગ સાથે સક્રિય સુરક્ષા વાટાઘાટો ચાલી રહી છે.રશિયાએ 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેન પર હુમલો કર્યો હતો. ત્યારથી આ હુમલાઓ અટક્યા નથી. તેનાથી વિશ્વભરમાં ખાદ્ય અને ઈંધણની કટોકટી વધી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.