પરમાણુ નો ખતરો દુનિયા રહે તૈયાર ચીનએ બિછાવી એવી જાલ આટલા દેશ ફસાયા - khabarilallive    

પરમાણુ નો ખતરો દુનિયા રહે તૈયાર ચીનએ બિછાવી એવી જાલ આટલા દેશ ફસાયા

ચીન તેના કાવતરાઓને કારણે સમગ્ર વિશ્વ માટે સતત મોટો ખતરો બની રહ્યું છે. ગયા મહિને એપ્રિલમાં, ચીને સોલોમન આઇસલેન્ડ સાથે સુરક્ષા કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા, જે પછી યુએસ અને સહયોગી દેશોએ દક્ષિણ પેસિફિકમાં સુરક્ષાને લઈને ચિંતા વ્યક્ત કરી છે. કારણ કે યુએસ નેવીના પ્રભાવના આ ક્ષેત્રમાં ચીનની ઘુસણખોરીનું કાવતરું તેમને પરેશાન કરતું હતું.

આવી સ્થિતિમાં હવે ચીન સોલોમન આઈસલેન્ડ પછી આગળ વધી ગયું છે. જે બાદ તેણે આ ક્ષેત્રના અન્ય નવ ટાપુ દેશોને પણ સુરક્ષા કરારનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે. આ જોઈને એવું લાગે છે કે જો તેના પ્રયાસો થોડુ પણ સફળ થશે તો ચીનને હવાઈ, ઓસ્ટ્રેલિયા, ન્યુઝીલેન્ડ અને અમેરિકાના વ્યૂહાત્મક વિસ્તાર ગુઆમ નજીક પ્રશાંત ક્ષેત્રમાં હાજરી વધારવાની સારી તક મળશે.

જ્યારે ચીને આગ્રહ કર્યો છે કે ઠરાવનો હેતુ પ્રાદેશિક સ્થિરતા અને આર્થિક પ્રગતિનો છે, નિષ્ણાતો અને સરકારોને ડર છે કે તે વ્યૂહાત્મક રીતે મહત્વપૂર્ણ ક્ષેત્રમાં ઘૂસણખોરી કરવાનો પ્રયાસ છે.

તમને જણાવી દઈએ કે, ચીન દ્વારા નિશાન બનાવવામાં આવેલા દેશોમાંથી એક માઈક્રોનેશિયાના રાષ્ટ્રપતિ ડેવિડ પાનુલોએ મોટી ચેતવણી આપી છે. માઈક્રોનેશિયાના રાષ્ટ્રપતિએ પાડોશી દેશોને પરિસ્થિતિ અંગે માહિતી આપતાં કહ્યું કે તે બીજા શીત યુદ્ધ અને પ્રથમ વિશ્વયુદ્ધ શરૂ થવાની ધમકી આપે છે.

તેમણે વધુમાં કહ્યું કે આનાથી આપણા સાર્વભૌમત્વને અસર થશે, ચીન પાસે તાઈવાન પર હુમલાની સ્થિતિમાં ઓસ્ટ્રેલિયા, જાપાન, અમેરિકા અને ન્યુઝીલેન્ડને રોકવાની શક્તિ પણ હશે. તે જ સમયે, ચીને વિવાદની સ્થિતિમાં કોઈપણ ટાપુ રાષ્ટ્ર સામે તેની સેનાનો ઉપયોગ કરવાની ખાતરી પણ નથી આપી. પરંતુ જો જોવામાં આવે તો ચીનની સતત વધી રહેલી હાજરી વિશ્વના ઘણા દેશો માટે ચિંતાનો વિષય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *