રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં થઈ મોટી હલચલ પાકિસ્તાનની આ હરકતે યુદ્ધનું પલડું કર્યું ભારે સનસનીખેજ રિપોર્ટ આવ્યો બહાર - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં થઈ મોટી હલચલ પાકિસ્તાનની આ હરકતે યુદ્ધનું પલડું કર્યું ભારે સનસનીખેજ રિપોર્ટ આવ્યો બહાર

પાકિસ્તાન સમક્ષ એક જ ચેતવણી છે, તે છે ભારત. પાકિસ્તાન યુક્રેનની જેમ ભારતીય દળો પર હુમલો કરવા માંગે છે. આનાથી એક વાત નક્કી થઈ ગઈ છે કે પાકિસ્તાને સ્વીકાર્યું છે કે પરમાણુ બોમ્બ સાથે ચીનનો હાથ તેને ભારતના હાથે હારથી બચાવી શકશે નહીં.

તેથી, તેણે યુદ્ધની સ્થિતિમાં યુક્રેનિયન વ્યૂહરચના અપનાવવી પડશે. ભારતની આ શંકા સાચી સાબિત થઈ રહી છે. પાકિસ્તાનનું ડ્રોન યુનિટ ઈસ્તાંબુલ માટે રવાના થઈ ગયું છે. આ યુનિટ તુર્કી ડ્રોન TB-2 ને હેન્ડલ કરવા અને દુશ્મનો એટલે કે ભારતીય ટેન્ક અને આર્ટિલરી પર હુમલો કરવાની તાલીમ લેશે.

પાકિસ્તાન ભલે તુર્કી TB-2 ડ્રોન ખરીદી શકે અને તેની સેનાને TB-2 ડ્રોન ચલાવવાની તાલીમ આપે, પરંતુ પિતા માત્ર પિતા જ છે. ભારતે TB-2 ડ્રોનનું કિલર ડ્રોન લગભગ સમાપ્ત કરી દીધું છે. આ ડ્રોનના ઈન્ટેલિજન્સ ટેસ્ટના પ્રયોગો પણ શરૂ થઈ ગયા છે. આ સિવાય પાકિસ્તાન જે ડ્રોન વિશે વિચારી પણ ન શકે તેને માત્ર ભારતીય સેનામાં જ નહીં પરંતુ નેવીમાં પણ સામેલ કરવામાં આવનાર છે. આ ડ્રોન પર 2015થી કામ ચાલી રહ્યું છે.

આ ડ્રોનને બ્લેક હોક પણ કહેવામાં આવે છે. આ ડ્રોન સર્વેલન્સ માટે સૌથી પરફેક્ટ ડ્રોન છે. તુર્કીના ટીબી-2 ડ્રોનને ટ્રેક કરી શકાય છે પરંતુ ભારત જે બ્લેક હોકને સામેલ કરવા જઈ રહ્યું છે તેને ટ્રેક કરવું શક્ય નથી. આ ડ્રોન દુશ્મનની ખૂબ જ નજીક પહોંચી જાય છે અને તેમની સચોટ માહિતી તેમના કંટ્રોલ રૂમને મોકલે છે. એટલે કે દુશ્મનના સ્ટ્રેટેજી નંબર અને હથિયારોની તમામ માહિતી થોડી જ ક્ષણોમાં મળી જાય છે અને દુશ્મનને ખબર પણ પડતી નથી.

પાકિસ્તાનની સેના અને નૌકાદળ પણ તુર્કીથી આ યુએવી લેવા માટે રસ દાખવી રહી છે. ફેબ્રુઆરીમાં, યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોડીમિર ઝેલેન્સકીએ રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચેના યુદ્ધ દરમિયાન સોશિયલ મીડિયા પર એક વીડિયો પોસ્ટ કર્યો હતો. જેમાં યુક્રેન આર્મ્ડ ફોર્સના કમાન્ડર એરિયલ ફૂટેજ બતાવી રહ્યા હતા. જેમાં રશિયાનો સૈન્ય કાફલો ખેરસન તરફ આગળ વધતો જોવા મળ્યો હતો.

વિડિયોમાં ટાર્ગેટીંગ સિસ્ટમને લૉક કરવામાં આવી હતી અને કાફલાની વચ્ચે જઈ રહેલા એક વાહનને નિશાન બનાવવામાં આવ્યું હતું. વાહન ફૂંકાયું અને ચારેબાજુ ધુમાડાના ગોટેગોટા જોવા મળ્યા. આ હુમલો યુક્રેન દ્વારા તુર્કીથી લેવાયેલ TB-2 UAV દ્વારા કરવામાં આવ્યો હતો. યુક્રેને ટીબી-2 યુએવી વડે અનેક રશિયન ટેન્કોનો નાશ કર્યો.

TB-2 UAV નો ઉપયોગ ચોકસાઇ હવાઈ હુમલા માટે થાય છે. તે લેસર ગાઈડેડ બોમ્બ વહન કરે છે. બૌમ હવાના મધ્યમાં જ તેના માર્ગને સમાયોજિત કરી શકે છે. તે ચોક્કસ શૂટ કરે છે. તે આવા અમેરિકન અને ઇઝરાયલી ડ્રોન કરતાં ઘણું સસ્તું છે. તુર્કીએ 13 દેશોને TB-2 UAV વેચ્યા છે. 2020 માં અઝરબૈજાન અને આર્મેનિયા વચ્ચેની લડાઈમાં પણ TB-2 UAV નો ઉપયોગ જોવા મળ્યો હતો. ત્યારબાદ મોટી સંખ્યામાં ડ્રોનનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો.

પાકિસ્તાન માટે એ પણ ચિંતાનો વિષય છે કે ભારત વિદેશમાં સ્થિત રિમોટ સેન્સિંગ સેન્ટર અને કઝાકિસ્તાનમાં લશ્કરી થાણા ધરાવે છે. ભારતને પાકિસ્તાનની આકાશ, જમીન અને સમુદ્રમાં ચાલતી હિલચાલની માહિતી મળી રહી છે. ભારત પાકિસ્તાન પર અનેક દિશામાંથી હુમલો કરી શકે છે.

આવી સ્થિતિમાં તુર્કીના ડ્રોન ક્યાં તૈનાત કરવામાં આવશે. એવું કહેવાય છે કે તુર્કીના ડ્રોન 5000 મીટર દૂરથી લક્ષ્યોને નષ્ટ કરે છે. ભારત પાસે આવી ટેક્નોલોજી છે, તેથી તે 12 થી 15 મીટરની ત્રિજ્યામાં મળી આવતા કોઈપણ UAVને શોધીને તેનો નાશ કરી શકે છે

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *