રશિયાના 3 હથિયાર જોઈને ઘૂંટણિયે થયું અમેરિકા પુતિનની ઓફર સાંભળીને ભડક્યા બાઇડેન - khabarilallive    

રશિયાના 3 હથિયાર જોઈને ઘૂંટણિયે થયું અમેરિકા પુતિનની ઓફર સાંભળીને ભડક્યા બાઇડેન

યુક્રેન યુદ્ધ અને પ્રતિકૂળ હવામાનને કારણે આ વર્ષે ઘઉંની ઉપજમાં વિક્રમજનક નુકસાન થયું છે અને પ્રતિકૂળ હવામાન ઉત્તર અમેરિકા, યુરોપ, ભારત અને દક્ષિણ અમેરિકામાં ઉત્પાદનની સંભાવનાઓને ઘટાડી રહ્યું છે.

તે જ સમયે, રશિયા અને યુક્રેન સમગ્ર વિશ્વમાં સૌથી વધુ ઘઉંનું ઉત્પાદન કરે છે, પરંતુ રશિયાએ યુક્રેનના બંદર શહેરો પર કબજો કરી લીધો છે. રશિયન સૈનિકો ઓડેસા અને મેરીયુપોલના બંદર શહેરો પર સંપૂર્ણ નિયંત્રણ ધરાવે છે.

રશિયન નૌકાદળ કાળો સમુદ્રને નિયંત્રિત કરે છે, હવે યુક્રેનિયન બંદર દ્વારા ઘઉંની સપ્લાય કરી શકાતી નથી. યુએન સેક્રેટરી-જનરલ એન્ટોનિયો ગુટેરેસે ગયા અઠવાડિયે યુક્રેનિયન અનાજની નિકાસ ફરી શરૂ કરવા માટે વાટાઘાટો કરવા માટે રશિયા, યુક્રેન, તુર્કી, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને યુરોપિયન યુનિયનના અધિકારીઓ સાથે “તીવ્ર સંપર્કો” કર્યા હતા. તે જ સમયે, અમેરિકા હવે આરોપ લગાવી રહ્યું છે કે રશિયા આખી દુનિયાને બ્લેકમેલ કરી રહ્યું છે.

જો જોવામાં આવે તો તેલ, ગેસ અને હવે યુક્રેન યુદ્ધ પછી ઘઉં… આ ત્રણેય વસ્તુઓમાં કોઈપણ રશિયન મિસાઈલ કરતાં વધુ સચોટ લક્ષ્યાંક છે. રશિયા પર અમેરિકા અને યુરોપિયન દેશો દ્વારા લગાવવામાં આવેલા તમામ પ્રતિબંધોથી બચવા માટે રશિયા આ ત્રણ કવચનો ઉપયોગ કરી રહ્યું છે.

અત્યાર સુધી યુરોપીયન દેશો અને અમેરિકા યોજનાઓ બનાવી રહ્યા હતા કે, રશિયા પાસેથી ઓઈલ અને ગેસના સપ્લાયને કેવી રીતે રોકી શકાય, પરંતુ આ અઠવાડિયે સમગ્ર વિશ્વનું ધ્યાન ખાદ્ય સંકટ પર છે.

યુએનના મહાસચિવ એન્ટોનિયો ગુટેરેસનું કહેવું છે કે, ‘હું હાલમાં યુક્રેનના નિકાસ મુક્ત કરવાના પ્રયાસોની તપાસ કરી રહ્યો છું, પરંતુ પહેલા રશિયાના ઘઉંની સ્થિતિને પણ જોવી પડશે. રશિયા છેલ્લા ઘણા મહિનાઓથી સતત ઘઉંનો સંગ્રહ કરી રહ્યું હતું, જેના વિશે હવે દુનિયાને ખબર પડી ગઈ છે. તે જ સમયે, છેલ્લા કેટલાક અઠવાડિયામાં એટલી ગરમી છે કે ઘઉંને ઘણું નુકસાન થયું છે.

રશિયાએ શું ઓફર કરી? વાસ્તવમાં, રશિયાએ અમેરિકાને ઓફર કરી હતી કે, જો અમેરિકા તેના પર લાગેલા કેટલાક પ્રતિબંધો હટાવે છે, તો તે તે બંદરોથી ઘઉંની નિકાસને મંજૂરી આપશે જ્યાં તેનું નિયંત્રણ છે. પરંતુ, અમેરિકાએ રશિયાની આ ઓફરને ફગાવી દીધી છે. અને ઘણા નિષ્ણાતો માને છે કે યુએસએ માત્ર ઓફરને નકારી કાઢી છે, પરંતુ રશિયા સાથે વાટાઘાટોમાં જોડાવાની એક મહત્વપૂર્ણ તક પણ ગુમાવી દીધી છે.

જાણકારોના મતે જો અમેરિકા રશિયાની શરતો માની લેત તો આખી દુનિયામાં એક સકારાત્મક સંદેશ ગયો હોત, જ્યારે રશિયા વાટાઘાટના ટેબલ પર રોકાઈ શક્યું હોત, પરંતુ અમેરિકાએ એવું કર્યું નથી. તે જ સમયે, અમેરિકાએ રશિયા પર વૈશ્વિક ખાદ્ય સંકટ સર્જવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. યુએસએ કહ્યું છે કે ક્રેમલિને શિપમેન્ટ અટકાવીને વૈશ્વિક ખાદ્ય સંકટને વેગ આપ્યો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *