યુક્રેનમાં 21 વર્ષના રશિયાના સૈનિકોને આપી એવી સજા કે ફરી કોઈ યુદ્ધ કરવાનું નામ નહિ લઇ સકે - khabarilallive    

યુક્રેનમાં 21 વર્ષના રશિયાના સૈનિકોને આપી એવી સજા કે ફરી કોઈ યુદ્ધ કરવાનું નામ નહિ લઇ સકે

યુક્રેનની એક અદાલતે યુદ્ધ અપરાધની સુનાવણીમાં પ્રથમ સજા જાહેર કરી છે. 21 વર્ષીય રશિયન સૈનિક વાદિમ શિશમરિનને આજીવન કેદની સજા ફટકારવામાં આવી છે. તેને યુદ્ધ દરમિયાન યુક્રેનિયન નાગરિકની હત્યા કરવા બદલ દોષી ઠેરવવામાં આવ્યો છે.

શિશમરિન રશિયન સેનામાં ટેન્ક કમાન્ડર હતા. 28 ફેબ્રુઆરીના રોજ, તેણે યુક્રેનના ઉત્તરપૂર્વમાં આવેલા ચુપાખીવકા ગામમાં કારમાં 62 વર્ષીય શેલ્યાપોવને ગોળી મારીને મારી નાખી હતી. તેના ઉપરી અધિકારીએ માણસની કાર પર ગોળી મારવાનો આદેશ આપ્યો હતો.

વાદિમ શિશમરીને કોર્ટને કહ્યું કે તે માત્ર તેના લશ્કરી અધિકારીના આદેશનું પાલન કરે છે. અધિકારીએ તેને કહ્યું કે મોબાઈલ ફોન પર વાત કરતો યુક્રેનિયન વ્યક્તિ તેના દેશના સૈનિકોને તેની હાજરીના સ્થાન વિશે માહિતી આપી શકે છે. તેથી તેની કાર પર ગોળીબાર. કોર્ટમાં, રશિયન સૈનિકે માર્યા ગયેલા માણસની પત્નીનો સામનો કર્યો, જેણે શિશિમરિનને પૂછ્યું, ‘તમે લોકો અહીં કેમ આવ્યા?’ વાદિમ શિશિમરિનએ તેની ભૂલ માટે મહિલાની માફી માંગી. તેણે માર્યા ગયેલા માણસની પત્નીને કહ્યું, ‘હું મારો ગુનો સ્વીકારું છું. પણ હું જાણું છું કે તમે મને માફ કરી શકશો નહિ.

મહિલાએ કહ્યું કે તેને 21 વર્ષીય રશિયન સૈનિક માટે ખરાબ લાગ્યું. પરંતુ તેણી તેના ગુનાઓ માટે તેને ક્યારેય માફ કરી શકશે નહીં. યુક્રેનની અદાલતના ન્યાયાધીશ સેરહી અગાફોનોવે જણાવ્યું હતું કે શિશમરિનને ઉચ્ચ કક્ષાના સૈનિક દ્વારા “ગુનાહિત આદેશ” આપવામાં આવ્યો હતો.

તેણે શાંતિ, સુરક્ષા, માનવતા અને આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાકીય વ્યવસ્થા વિરુદ્ધ ગુનો કર્યો છે. વાદિમ શિશિમરિનને આ ગુનામાં આજીવન કેદની સજા ફટકારવામાં આવી છે.નોંધનીય છે કે રશિયાએ આ વર્ષે 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેન પર આક્રમણ કર્યું હતું. વ્લાદિમીર પુટિને તેને વિશેષ લશ્કરી કાર્યવાહી ગણાવી હતી.

રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે લગભગ 3 મહિનાથી આ યુદ્ધ ચાલી રહ્યું છે. રશિયન દળોએ યુક્રેનના મોટા ભાગ પર કબજો કરી લીધો છે. તે જ સમયે, યુક્રેને રશિયન સૈનિકો પર તેના નાગરિકોની નરસંહાર, મહિલાઓ અને છોકરીઓ પર બળાત્કાર કરવાનો આરોપ લગાવ્યો છે. યુક્રેનનો આરોપ છે કે રશિયન સૈનિકોએ 11,000 થી વધુ નાગરિકોની હત્યા કરી છે.

બુચા અને અન્ય ઘણા શહેરોમાં મોટી સંખ્યામાં સામાન્ય લોકોના મોત થયા છે. બીજી તરફ રશિયાએ યુક્રેનના આ આરોપોને નકારી કાઢ્યા છે. તેમનું કહેવું છે કે રશિયન સેનાએ યુક્રેનમાં માત્ર સૈન્ય મથકોને જ નિશાન બનાવ્યા છે, નાગરિકોને કોઈ નુકસાન થયું નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *