રશિયાના જ વૈજ્ઞાનિકે ખોલી પોલ કહ્યું અમેરિકા અને યુરોપમાં ફેલાયેલ આ ભયંકર રોગ કોઈ કુદરતી નથી પુતિને જ ફેલાયેલ છે - khabarilallive    

રશિયાના જ વૈજ્ઞાનિકે ખોલી પોલ કહ્યું અમેરિકા અને યુરોપમાં ફેલાયેલ આ ભયંકર રોગ કોઈ કુદરતી નથી પુતિને જ ફેલાયેલ છે

આ દિવસોમાં વિશ્વના ઘણા દેશોમાં મંકીપોક્સના કેસો સામે આવી રહ્યા છે. આમાંથી મોટાભાગના કેસો યુરોપિયન દેશો અને અમેરિકામાં નોંધાયા છે.પરંતુ આ રોગને વિશ્વ માટે મહામારી જાહેર કરવામાં આવે તે પહેલા જ એક દાવાએ વિશ્વમાં ખળભળાટ મચાવી દીધો છે.

આ દાવો રશિયાના બાયો વેપન સાથે સંબંધિત છે. ખુલાસો કરનાર વ્યક્તિ બીજું કોઈ નહીં પણ સોવિયેત વૈજ્ઞાનિક છે, જે દાવો કરે છે કે વિશ્વના ઘણા દેશોમાં સેલી મંકીપોક્સની બીમારી કુદરતી નથી પરંતુ તેનું રશિયા સાથે જોડાણ છે. હકીકતમાં, રશિયાએ 1990 ના દાયકાની શરૂઆતમાં જૈવિક શસ્ત્ર તરીકે મંકીપોક્સનો ઉપયોગ કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું.

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (WHO) એ 12 દેશોમાં ઓછામાં ઓછા 92 મંકીપોક્સ વાયરસની હાજરીની પુષ્ટિ કરી છે. WHO એ પણ ચેતવણી આપી છે કે આવનારા સમયમાં આ વાયરસ વૈશ્વિક સ્તરે ફેલાઈ શકે છે. માહિતી અનુસાર, અમેરિકા, કેનેડા, ઓસ્ટ્રેલિયા, યુકે, સ્પેન, પોર્ટુગલ, જર્મની, બેલ્જિયમ, ફ્રાન્સ, નેધરલેન્ડ, ઈટાલી અને સ્વીડનમાં મંકીપોક્સ વાયરસથી સંક્રમિત લોકોની પુષ્ટિ થઈ છે. જો કે હજુ સુધી આ કેસમાં કોઈના મોતની પુષ્ટિ થઈ નથી. WHO અનુસાર, 21 મે સુધી 92 લેબમાં મંકીપોક્સ વાયરસથી સંક્રમિત સેમ્પલની પુષ્ટિ થઈ છે. આ સિવાય 28 શંકાસ્પદ કેસોની તપાસ ચાલી રહી છે.

ડબ્લ્યુએચઓ અનુસાર, જે લોકો પાસે કોઈ ટ્રાવેલ હિસ્ટ્રી નથી તેઓમાં મંકીપોક્સ વાયરસની પુષ્ટિ ચિંતાજનક છે. માહિતી અનુસાર, મંકીપોક્સ વાયરસ એવા લોકોમાં ફેલાઈ રહ્યો છે જે કાં તો સંક્રમિત લોકોના સંપર્કમાં આવી રહ્યા છે, તેમના ઉપયોગ કરેલા કપડા અથવા ટુવાલના સંપર્કમાં આવી રહ્યા છે.

WHO એ પણ ફ્રન્ટલાઈન વર્કર્સ અને અન્ય હેલ્થ વર્કર્સની સુરક્ષા અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી છે કારણ કે દર્દીના સંપર્કમાં આવતા લોકોમાં વાયરસ ઝડપથી ફેલાઈ રહ્યો છે. આવી સ્થિતિમાં, સ્વચ્છતા કર્મચારીઓ અને આરોગ્ય કર્મચારીઓને ચેપ લાગવાનું જોખમ વધારે છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *