શરૂ થઈ અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી ગેમ બે ટીમમાં વહેચાઈ દુનિયા ભારત બનશે નાટોનું સભ્ય - khabarilallive    

શરૂ થઈ અત્યાર સુધીની સૌથી મોટી ગેમ બે ટીમમાં વહેચાઈ દુનિયા ભારત બનશે નાટોનું સભ્ય

યુક્રેન યુદ્ધ પછી, વિશ્વને ઘણા છાવણીઓમાં વહેંચાયેલ જોયા પછી, હવે વિશ્વની સૌથી મોટી ભૂ-રાજકીય રમત શરૂ થઈ ગઈ છે અને તેની અસર સમગ્ર વિશ્વ પર થવાની છે.આ ભૌગોલિક રાજકીય રમત હેઠળ, આખું વિશ્વ બે છાવણીમાં વહેંચાઈ જશે.

અમે વિશ્વની સૌથી મોટી ભૌગોલિક રાજનીતિક રમત વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ કારણ કે થોડા દિવસો પહેલા યુકેના વિદેશ મંત્રીએ ગ્લોબલ નાટો બનાવવાની વાત કરી છે અને તેણે તેનો ઉલ્લેખ ઈન્ડો-પેસિફિક માટે કર્યો છે, એટલે કે ઈન્ડો-પેસિફિકનો ઉલ્લેખ થતાં જ પહેલો ચહેરો ભારતનો છે. જોવામાં આવે છે, તો સવાલ એ છે કે શું ભારત ગ્લોબલ નાટોનું સભ્ય બનશે?

નાટોમાં જોડાવાના આગ્રહને લઈને રશિયાએ યુક્રેન પર હુમલો કર્યો અને ફિનલેન્ડ અને સ્વીડને પણ ગયા અઠવાડિયે નાટોમાં જોડાવાની અરજી કરી છે. પરંતુ, બ્રિટનના વિદેશ મંત્રી લિઝ ટ્રુસે તાઈવાનને મદદ કરવા માટે ‘ગ્લોબલ નાટો’ બનાવવાની વાત કરીને સમગ્ર વિશ્વનું રાજકારણ ગરમાવી દીધું છે. તેમણે કહ્યું કે નોર્થ એટલાન્ટિક ટ્રીટી ઓર્ગેનાઈઝેશન (નાટો) એ ઈન્ડો-પેસિફિક ક્ષેત્રમાં સુરક્ષાને પ્રોત્સાહન આપવાનો પ્રયાસ કરવો જોઈએ.

બ્રિટિશ વિદેશ મંત્રીએ એક ભાષણ દરમિયાન કહ્યું કે બ્રિટન “યુરો-એટલાન્ટિક સુરક્ષા અને ઈન્ડો-પેસિફિક સુરક્ષા વચ્ચેની ખોટી પસંદગી” વિરુદ્ધ છે. તેમણે સ્પષ્ટપણે કહ્યું કે, ‘મારો કહેવાનો મતલબ એ છે કે, નાટો હવે વૈશ્વિક હોવું જોઈએ, જે વૈશ્વિક જોખમો સામે ઊભા રહેવું જોઈએ’. તેમણે તાઈવાનનો ઉલ્લેખ કરીને કહ્યું કે ઈન્ડો-પેસિફિકમાં શાંતિ માટે આપણા સહયોગી ઓસ્ટ્રેલિયા અને જાપાન સાથે કામ કરવાની જરૂર છે.

બ્રિટનના વિદેશ મંત્રીએ એક રીતે સ્પષ્ટ કર્યું છે કે હવે વૈશ્વિક નાટોની રચના કરવામાં આવશે. પરંતુ, સવાલ એ છે કે જો ગ્લોબલ નાટોની રચના થશે, તો તેમાં કયા દેશોનો સમાવેશ કરવામાં આવશે અને શું દુનિયાના તમામ દેશોને સામેલ કરવામાં આવશે અને જો એમ હોય તો ગ્લોબલ નાટો કોની સાથે લડશે?

વાસ્તવમાં ગ્લોબલ નાટોની રચનાને લઈને યુરોપમાં ઝડપથી ચર્ચા થઈ રહી છે અને ચીને તેની આકરી પ્રતિક્રિયા આપી છે. અને ગ્લોબલ નાટોનો સામનો કરવા માટે ચીને એક અલગ સુરક્ષા જૂથ બનાવવાની વાત કરી છે, જે ક્વાડ જેવું હશે. એટલે કે, એક તરફ નાટો દેશો હશે, અને બીજી બાજુ ચીનનું અલગ જોડાણ… એટલે કે, વિશ્વ સંપૂર્ણપણે બે ભાગમાં વહેંચાઈ જશે.

ચીનના રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગ એક નવી વૈશ્વિક સુરક્ષા દરખાસ્ત લઈને આવ્યા છે જે ઈન્ડો-પેસિફિક વ્યૂહરચના તેમજ ઓસ્ટ્રેલિયા, જાપાન, ભારત અને યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સને સંડોવતા ક્વોડના તર્ક પર સવાલ ઉઠાવે છે. શી જિનપિંગે ગયા મહિને 21 એપ્રિલે ચીનમાં બોઆઓ ફોરમ ફોર એશિયાની વાર્ષિક પરિષદમાં શીત યુદ્ધની માનસિકતા, સર્વોપરિતાવાદ અને સત્તાના રાજનીતિકરણ જેવા મુદ્દાઓનો સામનો કરવા માટે એક નવી “વૈશ્વિક સુરક્ષા પહેલ”નો પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો. અને “સુરક્ષા પડકારો વધારો”.

શી જિનપિંગની જાહેરાતના એક અઠવાડિયા પછી, ચીનના વિદેશ પ્રધાન વાંગ યીએ પીપલ્સ ડેઇલીમાં એક લેખ લખ્યો હતો, જેમાં તેમણે કહ્યું હતું કે ચીનની પહેલ “માનવ શાંતિના અભાવમાં ચીનની શાણપણનું યોગદાન આપે છે અને આંતરરાષ્ટ્રીય સુરક્ષા પડકારોને પહોંચી વળવા ઉકેલો પૂરા પાડે છે.” વાંગે ઉમેર્યું હતું કે, “ચીન ક્યારેય વર્ચસ્વનો દાવો કરશે નહીં, વિસ્તરણ અથવા પ્રભાવના ક્ષેત્રો શોધશે નહીં, અથવા શસ્ત્રોની સ્પર્ધામાં સામેલ થશે નહીં.” પરંતુ, શું ખરેખર આવું છે, તો જવાબ છે ના

નિષ્ણાતો માને છે કે, જો ભારત નાટો ગઠબંધનનો હિસ્સો બનશે, તો ભારતને શસ્ત્રોના ક્ષેત્રમાં સૌથી વધુ ફાયદો થશે અને ભારતને કોઈપણ ખાસ પ્રયત્નો વિના અદ્યતન શસ્ત્રો બનાવવાની ટેક્નોલોજી મળશે અને ભારતનો નાટો જોડાણ સાથે નિયમિત સંપર્ક સ્થાપિત થશે.ના

આ સાથે, ભારતના બ્રિટન, અમેરિકા અને ફ્રાન્સ સહિત નાટો ગઠબંધનના ઘણા સભ્ય દેશો સાથે પહેલેથી જ સંરક્ષણ સંબંધો છે, તેથી ભારત માટે નાટો સહયોગી દેશો સાથે સંબંધો બાંધવામાં ખૂબ સરળ બનશે અને ભવિષ્યમાં ભારતને વિશ્વના નેતા તરીકે જોવામાં આવશે. સૌથી શક્તિશાળી સૈન્ય જોડાણ સાથે લશ્કરી વ્યૂહાત્મક ફાયદો પણ થશે અને ભારત તેના દુશ્મન દેશોથી સીધું ડરી જશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *