યુક્રેનની મદદ કરતા કરતા અમેરિકાએ કરી મોટી ભૂલ પોતાના જ દેશ જોડે કર્યું આવું કામ - khabarilallive    

યુક્રેનની મદદ કરતા કરતા અમેરિકાએ કરી મોટી ભૂલ પોતાના જ દેશ જોડે કર્યું આવું કામ

યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણ પર યુએસનો જવાબ ઝડપી અને નોનસ્ટોપ રહ્યો છે. આ ક્રમમાં અમેરિકાએ યુક્રેનને હજારો રોકેટ, મિસાઈલ, નાના હથિયારો અને હોવિત્ઝર આપ્યા છે. હવે પેન્ટાગોન એટલે કે યુએસ ડિફેન્સ ડિપાર્ટમેન્ટ પોતાની જ સફળતાનો શિકાર બની રહ્યું છે કારણ કે યુક્રેનને આટલા હથિયારો વહેંચ્યા પછી યુએસ આર્મીનો યુદ્ધ સમયનો ભંડાર ઘટી ગયો છે. હવે જે શસ્ત્રોનું ઉત્પાદન થતું નથી તેને બનાવવાનું શરૂ કરવું સરળ રહેશે નહીં.

યુક્રેનને ટેકો આપવા માટે યુએસએ 3.8 બિલિયન ડોલરની સૈન્ય સહાયનું વચન આપ્યું છે.સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, યુ.એસ.એ યુદ્ધની શરૂઆતથી યુક્રેનને સમર્થન આપવા માટે $3.8 બિલિયનની સૈન્ય સહાય પૂરી પાડી છે.

તે એટલાન્ટિકમાં એર મોબિલિટી કમાન્ડ ટ્રાન્સપોર્ટ પ્લેન દ્વારા પોલેન્ડમાં લશ્કરી થાણાઓ પર શસ્ત્રો અને પુરવઠો મોકલે છે. ત્યાંથી ટ્રક અને ટ્રેન દ્વારા સાધનો યુક્રેન મોકલવામાં આવે છે. આ શસ્ત્રોના ઉપયોગથી રશિયા માટે પરિણામ વિનાશક રહ્યું છે. રશિયાએ ઓછામાં ઓછી 342 ટેન્ક અને 1,000 થી વધુ સશસ્ત્ર વાહનો અમેરિકન જેવલિન મિસાઇલોને ગુમાવ્યા છે.

આ શસ્ત્રોને યુક્રેન મોકલો.અત્યાર સુધીમાં, ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ ડિફેન્સે યુક્રેનને ઓછામાં ઓછી 5,500 FGM-148 જેવલિન એન્ટિ-ટેન્ક મિસાઇલો અને 1,400 FIM-92E સ્ટિંગર એન્ટિ-એરક્રાફ્ટ મિસાઇલો મોકલી છે. પેન્ટાગોન ધોરણો દ્વારા પણ આ મોટી સંખ્યામાં છે.

સેન્ટર ફોર સ્ટ્રેટેજિક એન્ડ ઈન્ટરનેશનલ સ્ટડીઝના વરિષ્ઠ સલાહકાર માર્ક કેન્સિયનનો અંદાજ છે કે યુએસએ યુક્રેનને તેની જેવલિન મિસાઈલોના કુલ સ્ટોકમાંથી લગભગ એક તૃતીયાંશ અને સ્ટિંગર મિસાઈલોના સ્ટોકપાઈલ આપ્યા છે.તેમાંથી એક ચતુર્થાંશ મોકલવામાં આવ્યો છે. શસ્ત્રોનો સ્ટોક જાળવવામાં આવે છે જેથી સશસ્ત્ર દળો કોઈપણ કટોકટીની સ્થિતિમાં જવાબ આપી શકે.

અમેરિકા, પોલેન્ડ અને એસ્ટોનિયાએ યુક્રેનને જેવલિન મિસાઈલો મોકલી છે. આ એક એવું શસ્ત્ર છે જેને ત્રણેય દેશોએ આખરે બદલવાની જરૂર પડશે. 1990 ના દાયકાના મધ્યમાં પ્રથમ વખત રજૂ કરાયેલ જેવલિન મિસાઇલ હજુ પણ ઉત્પાદનમાં છે. સ્ટોક ફરી ભરવા માટે, લોકહીડ માર્ટિન જેવલિનનું ઉત્પાદન પ્રતિ વર્ષ 2,100 થી વધારીને પ્રતિ વર્ષ 4,000 મિસાઇલો કરવા માટે તૈયાર છે.

જો કે, યુ.એસ.ને જેવલિન સ્ટોક ફરી ભરવામાં હજુ બે વર્ષ લાગશે. કંપનીને મિસાઇલો માટેના ભાગો પૂરા પાડવા માટે સપ્લાય ચેઇન સ્થાપિત કરવા માટે વધારાના સમયની પણ જરૂર પડશે. જેવલિન મિસાઈલની નેવિગેશન સિસ્ટમ સેમી-કન્ડક્ટર આધારિત છે અને અત્યારે આ ઘટકની વૈશ્વિક અછત છે.

શેડ્યૂલમાં અન્ય વિલંબ એ લાંબો ડિલિવરી સમય છે, જે હાલમાં 32 મહિના છે-એટલે કે, મિસાઇલોનો ઓર્ડર આપવામાં આવ્યાના 32 મહિના પછી મિસાઇલોની ડિલિવરી કરવામાં આવે છે. જ્યાં સુધી ઉત્પાદનને વેગ આપીને આ સમયગાળો ઓછો કરવામાં ન આવે તો, પ્રથમ નવી મિસાઈલોને ક્ષેત્રમાં સૈનિકો સુધી પહોંચવામાં લગભગ ત્રણ વર્ષ લાગશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *