યુક્રેન બાદ રશિયાએ આ દેશ જોડે થઈ ગઈ યુદ્ધની તૈયારીઓ શરૂ બોર્ડર પર પરમાણુ મિસાઈલ પણ ગોઠવાઈ ગઈ - khabarilallive    

યુક્રેન બાદ રશિયાએ આ દેશ જોડે થઈ ગઈ યુદ્ધની તૈયારીઓ શરૂ બોર્ડર પર પરમાણુ મિસાઈલ પણ ગોઠવાઈ ગઈ

નાટો દેશોના જોડાણમાં સામેલ થવાની જાહેરાત કરનાર ફિનલેન્ડ અને સ્વીડનને રશિયાએ પાઠ ભણાવવાનો નિર્ણય કર્યો છે. રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિનના આદેશ પર આ બંને દેશોની સરહદો પર ખતરનાક પરમાણુ મિસાઈલો તૈનાત કરવાનું કામ શરૂ થઈ ગયું છે. રસ્તાઓ પર પરમાણુ હથિયાર લઈ જવાની ક્ષમતા ધરાવતી ઈસ્કંદર મિસાઈલ ફિનિશ સરહદ તરફ જતી જોવા મળી છે. એવું માનવામાં આવે છે કે નાટોના વિસ્તરણને રોકવા માટે રશિયા કોઈપણ હદ સુધી જઈ શકે છે.

ફિનલેન્ડ 10 સેકન્ડમાં બહાર: રશિયા રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ પુતિને બંને દેશોને ચેતવણી આપી હતી કે પશ્ચિમી સૈન્ય ગઠબંધન નાટોમાં જોડાવું તેમના માટે મોટી ભૂલ હશે, પરંતુ બંને દેશોએ આ ચેતવણી પર ધ્યાન આપ્યું અને તેમની પરંપરાગત તટસ્થતાની નીતિ છોડી દીધી અને નાટો દેશોના જોડાણમાં સામેલ થવાનો નિર્ણય કર્યો.

આવી સ્થિતિમાં હવે રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વધુ ખતરનાક રૂપ લેતા જોવા મળી રહ્યા છે. મોસ્કોએ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે જો ફિનલેન્ડ નાટોમાં જોડાય છે, તો તેણે તેના ભયંકર પરિણામોનો સામનો કરવા તૈયાર રહેવું જોઈએ. તે માત્ર 10 સેકન્ડમાં ફિનલેન્ડને દુનિયામાંથી મિટાવી શકે છે.

અહેવાલ મુજબ, રશિયાના ઘાતક પરમાણુ બોમ્બને લઈ જતો ઈસ્કંદર મિસાઈલોનો કાફલો વાયબોર્ગ તરફ જતો દેખાયો. તે રશિયાનું છેલ્લું શહેર છે, જે ફિનિશ સરહદથી માત્ર 24 કિમી દૂર છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, રશિયા ટૂંક સમયમાં આ દેશો માટે ફિનલેન્ડ અને સ્વીડનને પાઠ ભણાવવા માટે એક નવું સૈન્ય એકમ બનાવવા જઈ રહ્યું છે. આ માટે ઇસ્કંદર મિસાઇલોનો આખો વિભાગ વાયબોર્ગ મોકલવામાં આવી રહ્યો છે. આ મિસાઇલો ટૂંકા અંતરના લક્ષ્યોને મારવા અને નાટો દળોનો સામનો કરવા માટે બનાવવામાં આવી છે.

આ મિસાઈલ 310 કિમીની રેન્જ ધરાવે છે.
આ વર્ષે 24 ફેબ્રુઆરીથી શરૂ થયેલા યુક્રેન વિરુદ્ધ સ્પેશિયલ મિલિટરી ઓપરેશનમાં તેઓ રશિયાના મુખ્ય હથિયાર રહ્યા છે. આ ટૂંકા અંતરની બેલિસ્ટિક મિસાઇલોનો ઉપયોગ પરમાણુ હથિયારો વહન કરવા અથવા પરંપરાગત વિસ્ફોટકો વહન કરવા માટે પણ થઈ શકે છે. આ મિસાઇલોની રેન્જ 310 કિમી છે. બંકર-બસ્ટિંગ અને એન્ટી-રડાર મિશન માટે પણ ઇસ્કેન્ડર મિસાઇલો તૈનાત કરી શકાય છે.

પુતિને નાટો દેશોને ચેતવણી આપી છે કે જો તેઓ યુક્રેન સંઘર્ષમાં હસ્તક્ષેપ કરશે તો તેનો બદલો વીજળીની ઝડપે લેવામાં આવશે. રશિયાના નાયબ વિદેશ પ્રધાન સર્ગેઈ રાયબકોવે કહ્યું કે બે સ્કેન્ડિનેવિયન દેશો (ફિનલેન્ડ અને સ્વીડન) એ કોઈ ભ્રમ ન રાખવો જોઈએ કે અમે તેમની હરકતો પર શાંતિથી બેસીશું.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *