રાતોરાત થયું યુરોપ ઘૂંટણિયે પુતિનની એક ચાલ થી રશિયા થઈ ગયું માલામાલ - khabarilallive    

રાતોરાત થયું યુરોપ ઘૂંટણિયે પુતિનની એક ચાલ થી રશિયા થઈ ગયું માલામાલ

રશિયાએ યુક્રેન પર આ જ સૈન્ય કાર્યવાહી કરી છે, ત્યારે આ પશ્ચિમી દેશો પુતિનને આતંકવાદી ગણાવીને તેને યુદ્ધ કહી રહ્યા છે. પશ્ચિમી દેશો કમનસીબ નથી કે તેમના સિવાય અન્ય કોઈ દેશ આવી લશ્કરી કાર્યવાહી કરે. આ જ કારણ છે કે તેઓ યુક્રેનને શસ્ત્રો, દારૂગોળો, ફાઈટર જેટની સાથે સાથે આર્થિક રીતે સંપૂર્ણ મદદ કરી રહ્યા છે અને રશિયા પર આકરા પ્રતિબંધો લાદી રહ્યા છે.

પરંતુ, આ પશ્ચિમી દેશોને ખબર ન હતી કે તેમના દ્વારા લાદવામાં આવેલા આ પ્રતિબંધની અસર તેમના પર ઊંધી પડશે. કારણ કે એક રિપોર્ટ અનુસાર રશિયાનું ચલણ પહેલા કરતા વધુ મજબૂત બન્યું છે અને સાથે જ ટ્રેડ સરપ્લસ પણ વધ્યો છે.

અમેરિકન મીડિયા સંસ્થા બ્લૂમબર્ગે તેના મૂલ્યાંકનના આધારે કહ્યું છે કે રશિયન ચલણ રૂબલ આ વર્ષે અત્યાર સુધી વિશ્વમાં સૌથી શ્રેષ્ઠ પ્રદર્શન કરનારી ચલણ સાબિત થઈ છે. બીજી તરફ લંડનના પ્રખ્યાત મેગેઝિન ધ ઈકોનોમિસ્ટે એક અભ્યાસના આધારે કહ્યું છે કે આ વર્ષે રશિયામાં રેકોર્ડ બિઝનેસ નફો થશે.

બ્લૂમબર્ગના મતે રશિયાએ મૂડી નિયંત્રણની નીતિ અપનાવીને રૂહલને પતનથી બચાવી છે. આ વર્ષની શરૂઆતમાં યુએસ ડોલર સામે રૂબલનું મૂલ્ય આ બુધવારે 11 ટકા વધુ હતું. આ વર્ષે વિશ્વના અન્ય કોઈ દેશની ચલણી કિંમતમાં આટલો વધારો થયો નથી. 31 દેશોની કરન્સીના મૂલ્યાંકનના આધારે બ્લૂમબર્ગે આ તારણ કાઢ્યું છે.

રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, યુક્રેન પર હુમલા બાદ પશ્ચિમી દેશોએ રશિયા પર કડક પ્રતિબંધો લાદ્યા હતા, ત્યારબાદ રૂબલની કિંમતમાં તીવ્ર ઘટાડો થયો હતો. પરંતુ તે પછી રશિયન સેન્ટ્રલ બેંકે વ્યાજ દરમાં ધરખમ વધારો કર્યો અને મૂડી નિયંત્રણના કડક પગલાં લીધા.

જે બાદ રૂબલની કિંમતમાં સુધારો થયો હતો. બીજી બાજુ, રશિયન સરકારે નિર્ણય લીધો છે કે 1 એપ્રિલથી, તે તેના તેલ અને ગેસની નિકાસ માટે માત્ર રુબેલ્સમાં ‘અનમિત્ર દેશો’ પાસેથી ચૂકવણી સ્વીકારશે. આનાથી રૂબેલને ઘણી તાકાત મળી. રશિયાએ તેના પર પ્રતિબંધો લગાવનારા દેશોને મિત્રતાહીન જાહેર કર્યા છે.

બીજી તરફ એક અન્ય રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે રશિયાનો વેપાર નફો ઝડપથી વધી રહ્યો છે. 9 મેના રોજ, ચીને અહેવાલ આપ્યો કે રશિયામાં તેની નિકાસમાં લગભગ 25 ટકાનો ઘટાડો થયો છે. પરંતુ, રશિયાથી આયાતમાં 56 ટકાનો વધારો થયો છે. એ જ રીતે, માર્ચમાં જર્મનીની રશિયામાં નિકાસમાં 62 ટકાનો ઘટાડો થયો હતો. જોકે, ત્યાં રશિયાથી આયાત માત્ર ત્રણ ટકા ઘટી છે.

રશિયાના આઠ સૌથી મોટા વેપારી ભાગીદારોના કિસ્સામાં સમાન વલણ જોવા મળે છે. રશિયામાં નિકાસમાં 44 ટકાનો ઘટાડો થયો છે, જ્યારે રશિયામાંથી આયાતમાં આઠ ટકાનો વધારો થયો છે. બીજી તરફ, એક રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે પશ્ચિમી દેશોએ રશિયા પર પ્રતિબંધો લગાવ્યા, પરંતુ તેની વિપરીત અસર તેમના પર પડી. પ્રતિબંધોની પ્રારંભિક અસર એ રહી છે કે પશ્ચિમમાં ફુગાવો અને આર્થિક સમસ્યાઓમાં વધારો થયો છે, જ્યારે રશિયન અર્થતંત્રના ઘણા સૂચકાંકો મજબૂત થયા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *