આ દિવસે મનાવિશ 2 વિજય દિવસ જેલેન્સ્કિએ ફરી આપી પુતિને ચેતવણી - khabarilallive    

આ દિવસે મનાવિશ 2 વિજય દિવસ જેલેન્સ્કિએ ફરી આપી પુતિને ચેતવણી

યુક્રેનના રાષ્ટ્રપતિ વોલોદિમિર ઝેલેન્સકીએ સોમવારે વિજય દિવસના અવસર પર બીજા વિશ્વ યુદ્ધમાં નાઝીઓની હારની યાદમાં દેશવાસીઓને એક વીડિયો સંદેશ જારી કર્યો. તેમણે તેમના સંદેશમાં વચન આપ્યું હતું કે યુક્રેન ટૂંક સમયમાં “બે વિજય દિવસ” ઉજવશે. યુદ્ધગ્રસ્ત યુક્રેનના લોકોને સંબોધતા ઝેલેન્સકીએ કહ્યું.

અમારા પૂર્વજોએ બીજા વિશ્વયુદ્ધમાં જે કર્યું તે અમે ક્યારેય ભૂલીશું નહીં. 8 મિલિયનથી વધુ યુક્રેનિયનો મૃત્યુ પામ્યા. દરેક પાંચમો યુક્રેનિયન ઘરે પાછો ફર્યો ન હતો. યુદ્ધમાં કુલ મળીને ઓછામાં ઓછા પાંચ કરોડ લોકો મૃત્યુ પામ્યા હતા.

તેણે કહ્યું, ‘અમે એમ નથી કહેતા કે અમે તેનું પુનરાવર્તન કરીશું.’ ઝેલેન્સકીએ ભારપૂર્વક કહ્યું કે ‘યુક્રેનમાં ટૂંક સમયમાં બે વિજય દિવસ હશે’. અમે ત્યારે જીત્યા હતા અને આજે પણ જીતીશું.” તેમણે આ નિવેદન યુક્રેન વિરુદ્ધ રશિયાની સૈન્ય કાર્યવાહીના સંદર્ભમાં આપ્યું હતું. અહીં મોસ્કોમાં રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને યુક્રેનમાં રશિયાની સૈન્ય કાર્યવાહીને પશ્ચિમી દેશોની નીતિઓ વિરુદ્ધ પ્રતિક્રિયા ગણાવી છે.

પુતિને સોમવારે ‘વિજય દિવસ’ના અવસર પર આ નિવેદન આપ્યું હતું. બીજા વિશ્વયુદ્ધમાં નાઝીઓ પર તત્કાલીન સોવિયેત સંઘની જીતની યાદમાં રશિયા ‘વિજય દિવસ’ ઉજવે છે. આ વિજય 9 મેના રોજ પ્રાપ્ત થયો હતો. પુતિને નાઝી સૈનિકો સામે રેડ આર્મીની લડાઈને યુક્રેનમાં રશિયન સૈન્યની કાર્યવાહી સાથે સરખાવી હતી.

તેમણે કહ્યું કે યુક્રેનમાં ઓપરેશન એ સંભવિત આક્રમણને રોકવા માટે યોગ્ય સમયે લેવાયેલી યોગ્ય કાર્યવાહી છે. પુતિને કહ્યું કે રશિયન સૈનિકો યુક્રેનમાં દેશની સુરક્ષા માટે લડી રહ્યા છે. આ પછી યુદ્ધમાં શહીદ થયેલા જવાનોના સન્માનમાં એક મિનિટનું મૌન પાળવામાં આવ્યું હતું. ‘વિજય દિવસ’ નિમિત્તે દર વર્ષની જેમ સોમવારે રેડ સ્ક્વેરથી સૈન્ય પરેડનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું.

સૈન્ય પરેડમાં ટેન્ક, બખ્તરબંધ વાહનો, વિશાળ ઇન્ટરકોન્ટિનેન્ટલ બેલેસ્ટિક મિસાઇલો વહન કરતા વાહનો જોવા મળ્યા હતા. આ વર્ષે ‘વિજય દિવસ’ પર સૈનિકો અને શસ્ત્રો ઓછા જોવા મળ્યા હતા, કારણ કે હાલમાં યુક્રેનમાં રશિયાનું લશ્કરી ઓપરેશન ચાલી રહ્યું છે અને તેના મોટા ભાગના સૈનિકો અને શસ્ત્રો યુક્રેન અને તેની સરહદો પર તૈનાત છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *