પુતિનનો માસ્ટર પ્લાન દુનિયા જોતી રહી ગી અત્યાર સુધી યુક્રેન નો સાથ આપનાર દેશ એ અચાનક માની લીધી રશિયા સામે હાર - khabarilallive    

પુતિનનો માસ્ટર પ્લાન દુનિયા જોતી રહી ગી અત્યાર સુધી યુક્રેન નો સાથ આપનાર દેશ એ અચાનક માની લીધી રશિયા સામે હાર

સંયુક્ત રાષ્ટ્ર સુરક્ષા પરિષદે શુક્રવારે સર્વસંમતિથી યુક્રેન યુદ્ધ અંગે પહેલું નિવેદન જારી કર્યું હતું. યુક્રેનમાં રશિયન ‘લશ્કરી કાર્યવાહી’ શરૂ થયા બાદ સંયુક્ત રાષ્ટ્ર સુરક્ષા પરિષદે પ્રથમ નિવેદન બહાર પાડ્યું છે, જેને રશિયાએ પણ સમર્થન આપ્યું છે. UNSC Caes નિવેદનમાં 10-અઠવાડિયાના “વિવાદ”નો શાંતિપૂર્ણ ઉકેલ શોધવા માટે યુએન સેક્રેટરી-જનરલ એન્ટોનિયો ગુટેરેસના પ્રયાસો માટે “મજબૂત સમર્થન” વ્યક્ત કરવામાં આવ્યું છે.

નિવેદનમાંથી ‘યુદ્ધ’ શબ્દ હટાવી દેવામાં આવ્યો છે.શુક્રવારે, યુએનએસસીએ યુક્રેન કટોકટી પર એક ટૂંકું નિવેદન બહાર પાડ્યું, જેમાં ‘યુદ્ધ’, ‘સંઘર્ષ’ અથવા ‘આક્રમકતા’ શબ્દો નથી. એટલે કે UNSCમાં રશિયાને મોટી જીત મળી છે, કારણ કે ‘વિવાદ’માંથી ‘યુદ્ધ’ શબ્દ હટાવી દેવામાં આવ્યો છે. રશિયા તેની શરૂઆતના પહેલા દિવસથી જ આ યુદ્ધને ‘સ્પેશિયલ મિલિટરી ઓપરેશન’ ગણાવી રહ્યું છે.

યુએનએસસીમાંથી ‘યુદ્ધ’ શબ્દ દૂર કરવામાં આવ્યો છે અને તેની જગ્યાએ ‘વિવાદ’ શબ્દ દાખલ કરવામાં આવ્યો છે કારણ કે રશિયા તેના વીટોથી યુએનએસસીના તમામ નિવેદનોને અવરોધે છે. જેના કારણે યુએનએસસી 24 ફેબ્રુઆરીએ યુક્રેન કટોકટી શરૂ થયા બાદ એક વખત પણ નિવેદન જારી કરી શક્યું નથી અને યુએનએસસીને નિવેદન જારી કરવા માટે વીટો પાવર ધરાવતા તમામ સભ્ય દેશોની સંમતિ જરૂરી છે.

UNSC નિવેદન શું છે?યુએનએસસી દ્વારા જારી કરાયેલા નિવેદનમાં તેના નિવેદનમાં ‘યુદ્ધ’ શબ્દ હટાવી દેવામાં આવ્યો છે, ‘યુક્રેનની શાંતિ અને સુરક્ષાની જાળવણી અંગે ઊંડી ચિંતા વ્યક્ત કરે છે’ અને ‘એ યાદ અપાવે છે કે તમામ સભ્ય દેશો સંયુક્ત રાષ્ટ્રના ચાર્ટર સાથે સંમત થયા છે’.

તેના આંતરરાષ્ટ્રીય વિવાદોને શાંતિપૂર્ણ રીતે ઉકેલવાની જવાબદારી. તેવું નિવેદન બહાર પાડવામાં આવ્યું છે. જેના માટે રશિયા પણ સહમત છે. એટલે કે રશિયાએ પણ યુક્રેનની વર્તમાન સ્થિતિ અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી છે. નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, “સુરક્ષા પરિષદ શાંતિપૂર્ણ ઉકેલ મેળવવાના મહાસચિવ (ગુટેરેસ)ના પ્રયાસોને મજબૂત સમર્થન વ્યક્ત કરે છે,” અને ગુટેરેસને “યોગ્ય સમયે” યુક્રેન સંકટ અંગે સભ્યોને સંક્ષિપ્ત કરવા વિનંતી કરે છે.

ગુટેરેસ મોસ્કો, કિવની મુલાકાત લીધી હતીમોસ્કો અને કિવની તાજેતરની મુલાકાતો દરમિયાન, યુએન સેક્રેટરી-જનરલ ગુટેરેસે નાગરિકોના સ્થળાંતર માટે રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટિન અને યુક્રેનિયન પ્રમુખ વોલોડીમીર ઝેલેન્સકી સાથે કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા.

જેમાં સૌ પ્રથમ, દક્ષિણ યુક્રેનની પરિસ્થિતિ બંદર શહેર મૌરીપોલમાં આવેલા એઝોવસ્ટલ સ્ટીલ પ્લાન્ટમાં આશરો લઈ રહેલા લોકો અને યુક્રેનિયન સૈનિકોના સલામત સ્થળાંતર વિશે વાત કરવામાં આવી હતી. તમને જણાવી દઈએ કે આ પ્લાન્ટમાં હજારો લોકોએ ભૂગર્ભ બંકરોમાં આશ્રય લીધો હતો અને સેંકડો યુક્રેનની સેના અહીં હાજર છે.

પરંતુ હવે તેમની પાસે ખાવા માટે કંઈ બચ્યું નથી, જ્યારે સેંકડો ઘાયલ લોકો પણ ત્યાં હાજર છે. રશિયાએ આ પ્લાન્ટની ભયંકર ઘેરાબંધી કરી છે, જેના કારણે ત્યાં ફસાયેલા લોકો માટે બહાર નીકળવું અશક્ય છે. તે જ સમયે, ઘણી વાતો કર્યા પછી, લોકોને બહાર જવાની મંજૂરી આપવામાં આવી છે અને આજે લોકોના સ્થળાંતરનો ત્રીજો દિવસ છે.

તમને જણાવી દઈએ કે આ એક સ્ટીલ પ્લાન્ટ છે, જે થોડા એકરમાં ફેલાયેલો છે. તે જ સમયે, યુએનએસસીના નિવેદન પર પ્રતિક્રિયા આપતા ગુટેરેસે કહ્યું કે, ‘આજે, પ્રથમ વખત, સુરક્ષા પરિષદે યુક્રેનમાં શાંતિ માટે એક અવાજમાં વાત કરી.’

યુએન સેક્રેટરી જનરલે શું કહ્યું યુએન સેક્રેટરી-જનરલ ગુટેરેસે એક નિવેદનમાં કહ્યું કે, ‘જેમ કે મેં ઘણીવાર કહ્યું છે કે, બંદૂકોને શાંત કરવા અને સંયુક્ત રાષ્ટ્ર ચાર્ટરના મૂલ્યોને જાળવી રાખવા માટે વિશ્વએ સાથે આવવું જોઈએ.’ તમને જણાવી દઈએ કે નોર્વેમાં સંયુક્ત રાષ્ટ્રના રાજદૂત મોના જુલ અને મેક્સિકોમાં સંયુક્ત રાષ્ટ્રના રાજદૂત જુઆન રામોન ડે લા ફુએન્ટે રામિરેઝે સંયુક્ત રાષ્ટ્ર સુરક્ષા પરિષદના નિવેદનનો મુસદ્દો તૈયાર કર્યો હતો.

જેમાં તેને યુદ્ધને સમાપ્ત કરવાના રાજદ્વારી પ્રયાસોનો સંદર્ભ ગણાવ્યો હતો. માટે પગલું નોર્વેના યુએન એમ્બેસેડર મોના જુલે કહ્યું: “લાખો યુક્રેનિયનોને માનવતાવાદી સંરક્ષણ અને સહાયની સખત જરૂર છે.” અને તે મહત્વનું છે કે યુએન સેક્રેટરી-જનરલને યુક્રેનમાં યુદ્ધના શાંતિપૂર્ણ નિરાકરણ તરફના તેમના પ્રયાસો માટે સુરક્ષા પરિષદનું સંપૂર્ણ સમર્થન છે.

શું યુએન કોઈ ઉકેલ શોધી શકશે?દરમિયાન, મેક્સિકોના યુએન એમ્બેસેડર જુઆન રામોન ડે લા ફુએન્ટે રામિરેઝે જણાવ્યું હતું કે નિવેદનની સર્વસંમતિથી સ્વીકૃતિ દર્શાવે છે કે સુરક્ષા પરિષદ રાજદ્વારી ઉકેલ શોધવામાં યુએન અને તેના સેક્રેટરી-જનરલને સમર્થન આપવા માટે એકજૂથ છે.

કાઉન્સિલને આંતરરાષ્ટ્રીય શાંતિ અને સલામતી જાળવવા માટે સંયુક્ત રાષ્ટ્રના ચાર્ટર હેઠળ ફરજિયાત કરવામાં આવી છે અને તેના લકવા અને નિષ્ક્રિયતા માટે રશિયન આક્રમણથી સખત ટીકા કરવામાં આવી છે. પરંતુ, સવાલ એ ઊભો થાય છે કે શું ખરેખર આવું થશે? કારણ કે તેના માટે ઓછી આશા છે. અમેરિકી વિદેશ મંત્રીએ કહ્યું છે કે યુદ્ધની શરૂઆતથી અત્યાર સુધી તેમણે યુક્રેનને 3.8 બિલિયન ડોલરની સહાય આપી છે, જ્યારે રશિયા સતત પૂર્વી યુક્રેન પર સંપૂર્ણ નિયંત્રણ મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. આ યુદ્ધ અત્યાર સુધી કોઈ જીતી શક્યું નથી, તો યુએન આ યુદ્ધને કેવી રીતે ખતમ કરી શકશે?

ટૂંકું નિવેદન કરવામાં અઢી મહિના લાગ્યા
યુનાઈટેડ નેશન્સે ભલે નિવેદન જારી કરીને પોતાને થપથપાવ્યું હોય, પરંતુ જો યુએનએસસીને ટૂંકું નિવેદન જારી કરવામાં અઢી મહિનાનો સમય લાગે છે, તો તેની કાર્યપદ્ધતિની ટીકા વાજબી છે અને આ પ્રશ્ન પર મેક્સીકન રાજદૂતે કહ્યું હતું કે, એક હોવું જોઈએ. ક્યાંક શરૂઆત. તેમણે કહ્યું કે સેક્રેટરી-જનરલ ગુટેરેસના નિવેદનની મંજૂરી “ઓછામાં ઓછા પ્રયત્નો ચાલુ રાખવાની ઇચ્છા દર્શાવે છે”.

યુએનએસસી કેટલી શક્તિશાળી છે?તમને જણાવી દઈએ કે યુએન સિક્યુરિટી કાઉન્સિલના ઠરાવ કાયદાકીય રીતે બંધનકર્તા છે, પરંતુ તેના પાંચ સભ્યો તેમના વીટોથી તેને બ્લોક કરી શકે છે. જ્યારે, યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલી, જેમાં 193 સભ્ય દેશો છે, જનરલ એસેમ્બલી દ્વારા મંજૂર કરાયેલા ઠરાવો કાયદેસર રીતે બંધનકર્તા નથી અને વીટો કરી શકાતા નથી.

જ્યારે આનાથી યુએન જનરલ એસેમ્બલીને સંખ્યાબંધ ઠરાવો મંજૂર કરવામાં અને બહુમતી મત દ્વારા કોઈ મુદ્દા પર નિર્ણય લેવામાં સક્ષમ બનાવ્યું છે, ત્યારે કોઈપણ દેશને તે નિર્ણય સ્વીકારવા માટે કાયદેસર રીતે દબાણ કરી શકાતું નથી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *