યુદ્ધ વચ્ચે પુતિન નો પ્લાન એશિયાથી ચીનને મળ્યો બંપર ફાયદો ભારતને થયું નુકસાન

ગ્રાન્ડ અનીવા નામનું રશિયન ટેન્કર, અલ્ટ્રાકોલ્ડ લિક્વિફાઇડ નેચરલ ગેસને રાખવા માટે ચાર ગોળાકાર ટાંકી સાથે, પૂર્વી રશિયાના ગેસ ફિલ્ડમાંથી જાપાન અને તાઇવાનના ડેપો તરફ રવાના થયું. પરંતુ રશિયાએ યુક્રેન પર આક્રમણ કર્યાના બે દિવસ બાદ જહાજ રૂટ બદલીને ચીન તરફ પ્રયાણ કર્યું. ત્રણ ફૂટ લાંબા ટેન્કરની સફર દર્શાવે છે કે રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુટિન પશ્ચિમી પ્રતિબંધો છતાં તેમના દેશના અશ્મિભૂત ઇંધણની નિકાસ માટે એશિયામાં ખરીદદારો શોધી શકે છે.

તેમને ફક્ત ખરીદદારો શોધવાની જરૂર છે કારણ કે ઘણા દેશોની સરકારોએ યુક્રેનમાં યુદ્ધ રોકવા માટે રશિયા પર વધુ દબાણ કર્યું છે, જેમાં યુરોપિયન યુનિયન દ્વારા આગામી કેટલાક દિવસોમાં ધીમે ધીમે રશિયન તેલની આયાતને રોકવાના પગલાનો સમાવેશ થાય છે. પગલાં પણ શામેલ છે.

પુતિનને ભારત અને ચીનથી આશા છે.પુતિને, 14 એપ્રિલે તેમના સંબોધનમાં, રશિયાની નિકાસને દક્ષિણ અને પૂર્વના ઝડપથી વિકસતા બજારોમાં ધીમે ધીમે લઈ જવા માટે હાકલ કરી હતી. પુતિનના સંબોધનથી સ્પષ્ટ છે કે હવે રશિયાનું ધ્યાન વિશ્વના સૌથી મોટા ઉર્જા બજાર અને ભારતનું વિશ્વમાં ત્રીજા સૌથી મોટા ઉર્જા બજાર તરીકે ચીન તરફ છે.

રશિયાને તેની ઉર્જા નિકાસ યુરોપથી એશિયામાં ખસેડવા માટે ઘણી મુશ્કેલીઓ દૂર કરવી પડશે. સૌપ્રથમ, રશિયાએ તેના તેલ અને કોલસાની નિકાસને ખરીદદારો માટે જોખમ અને ખર્ચને યોગ્ય બનાવવા માટે મોટી છૂટ આપવી પડશે. તેની સાથે જ કુદરતી ગેસની નિકાસ કરવા માટે વધુ પોર્ટ અને પાઇપલાઇનનું બાંધકામ શરૂ કરવું પડશે.

વધુ ડિસ્કાઉન્ટ માટે અપીલ કરો યુરોપથી એશિયામાં રશિયન કુદરતી ગેસના પરિવહન માટે ખૂબ જ લાંબી પાઇપલાઇન તેમજ ખાસ બંદરોના નિર્માણની જરૂર છે. આ ખાસ બંદરોમાં કુદરતી ગેસ કૂલિંગ ટેક્નોલોજી છે જેના દ્વારા ગેસને પ્રવાહીમાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવે છે.

આ પછી તેને જહાજ દ્વારા મોકલવામાં સક્ષમ બનાવવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત સલામત પરિવહનની પણ સમસ્યા છે. યુક્રેન સાથે ચાલી રહેલા યુદ્ધને કારણે વીમા કંપનીઓ રશિયન કાર્ગો સાથે ટેન્કરોને આવરી લેવાનો ઇનકાર કરી રહી છે.

ઘણી બેંકો તેલની ડિલિવરીની પ્રક્રિયા દરમિયાન ઓઈલ કંપનીઓને લોન આપવાનો ઈન્કાર કરી રહી છે. આવી સ્થિતિમાં, ભારત જેવા દેશોમાં તેલ કંપનીઓએ વધારાના ખર્ચ અને જોખમને આવરી લેવા માટે કિંમત પર વધુ ડિસ્કાઉન્ટ માંગ્યું છે.

જો કે ટ્રક અથવા ટ્રેન દ્વારા ચીનમાં કોલસાનું પરિવહન એ કોઈ સમસ્યા નથી, રશિયાની કોલસાની નિકાસ તેની તેલની નિકાસનો માત્ર દસમો ભાગ અને કુદરતી ગેસની નિકાસનો એક ચતુર્થાંશ હિસ્સો ધરાવે છે.

વધુમાં, રશિયા સાથેના વ્યવહારો માટે ડૉલરના ઉપયોગ પર પશ્ચિમી પ્રતિબંધો રશિયન કોલસા માટે ચીનની માંગમાં ઘટાડો કરી રહ્યા છે. ચીનના ખાનગી કોલસાના વેપારીઓ પણ પશ્ચિમી પ્રતિબંધોના ડરથી આજકાલ રશિયન કોલસાને સ્પર્શ કરવા માંગતા નથી.

રશિયા નવો રસ્તો શોધી શકે છે.જોકે, તમામ અવરોધો હોવા છતાં, વૈશ્વિક ઉર્જા નેતાઓ દાવો કરી રહ્યા છે કે તેલ અને કોલસાની વૈશ્વિક માંગને કારણે રશિયા તેની નિકાસમાં નોંધપાત્ર હિસ્સો મેળવી શકે છે.

યુદ્ધના કારણે થયેલા ઘટાડાથી વિશ્વમાં ઊર્જાની તંગી છે. ચીન સહિત ઘણા દેશો વ્યાપક વિજળી સંકટનો સામનો કરી રહ્યા છે. તેના કારણે ગત વર્ષની સરખામણીમાં કુદરતી ગેસ અને તેલ તેમજ કોલસાના ભાવમાં ભારે વધારો થયો છે.

આવી સ્થિતિમાં, રશિયન ઊર્જાને વિશ્વ બજારોમાં પહોંચતી અટકાવવાથી તેની કિંમતો વધુ વધી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, ઊર્જા ઉદ્યોગના કેટલાક નેતાઓ એવી નીતિઓ માટે હાકલ કરી રહ્યા છે જે રશિયન ઊર્જા નિકાસને સંપૂર્ણપણે અવરોધિત ન કરે. તેના બદલે, તેમનો પ્રયાસ રશિયા માટે નિકાસને ખૂબ જ મુશ્કેલ બનાવવાનો છે જેથી દેશ તેના સંસાધનોની ખૂબ જ ઓછી કિંમતે નિકાસ કરી શકે.

કુદરતી ગેસ નિકાસ પડકાર રશિયા માટે કુદરતી ગેસની નિકાસ કરવી મુશ્કેલ છે. ઇન્ટરનેશનલ એનર્જી એજન્સી અનુસાર, રશિયા પાસે તેની કુદરતી ગેસની નિકાસનો માત્ર દસમો ભાગ લિક્વિફાઇ અને લોડ કરવાની ક્ષમતા છે. મોટાભાગની લિક્વિફાઇડ શિપમેન્ટ્સ પહેલેથી જ પૂર્વ એશિયામાં જઈ રહી છે, જેમાં જાપાન નજીકના સખાલિન ટાપુના દક્ષિણ છેડે ઘણું બાકી છે.

રશિયાએ યુક્રેન પર આક્રમણ કર્યાના બે દિવસ પછી, જહાજ માર્ગો બદલીને ચીન તરફ પ્રયાણ કર્યું, ગ્રીસ સ્થિત શિપ ટ્રેકિંગ સર્વિસ અનુસાર, જે જહાજોના સ્થાનો પર નજર રાખે છે. ગ્રાન્ડ અનીવા એ થોડા ટેન્કરોમાંથી એક છે જે હજુ પણ રશિયન બંદરોની મુલાકાત લે છે. તે સોવકોમફ્લોટની માલિકીની છે, જે પહેલેથી જ પશ્ચિમી પ્રતિબંધોનો સામનો કરી રહેલી રશિયન શિપિંગ કંપની છે.

ચીન મોટી રમત કરી રહ્યું છે.જો કે તે ભૌગોલિક રાજનીતિ છે જેણે રશિયન ઊર્જાની સતત નિકાસને શક્ય બનાવવામાં મદદ કરી છે. ચીનનો ઈતિહાસ આ સંદર્ભમાં અનોખો છે. પશ્ચિમી પ્રતિબંધો છતાં ચીને ઈરાન અને વેનેઝુએલા પાસેથી તેલ ખરીદ્યું છે અને હવે યુક્રેન પર રશિયાના આક્રમણની નિંદા કરવાનું ટાળ્યું છે. રશિયા તાજેતરમાં પૂર્ણ થયેલ સાઇબેરીયન પાઇપલાઇન દ્વારા ચીનને કુદરતી ગેસનો પુરવઠો વધારી રહ્યું છે.

પરંતુ રશિયાના સાઇબેરીયન ગેસ ફિલ્ડ યુરોપને સપ્લાય કરતા રશિયન ગેસ ફિલ્ડ સાથે પાઇપલાઇન દ્વારા જોડાયેલા ન હોવાથી, રશિયાને ગેસનું વેચાણ ચીનમાં સ્થાનાંતરિત કરવામાં સમસ્યાનો સામનો કરવો પડે છે. આ પડકાર હોવા છતાં, જો કે, રશિયા અને ચીન વચ્ચેનો વેપાર, તેની મોટાભાગની રશિયન ઉર્જા નિકાસ, એક વર્ષ અગાઉની સરખામણીએ આ વર્ષના પ્રથમ ત્રણ મહિનામાં લગભગ 30% જેટલી વધી છે.

ચીનમાં ઉદ્યોગોને ફાયદો થશે.તમને જણાવી દઈએ કે વિશ્વનું મુખ્ય ડીઝલ માર્કેટ ચીન છે. તાજેતરના દિવસોમાં કોરોનાવાયરસ લોકડાઉનને કારણે ચીનમાં કાર્યરત ઉદ્યોગોને અસર થઈ છે. પરંતુ રશિયાની આ સ્થિતિ ચીન માટે ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે.

ચીનમાં ડીઝલની માંગ ઘટવાથી ઉદ્યોગોને ઘણો ફાયદો થઈ શકે છે. ડીઝલનો પુરવઠો યોગ્ય હોવાના કિસ્સામાં બેઇજિંગ તેની પસંદગીની વ્યૂહરચના પર સ્વિચ કરવા માટે કામ કરી રહ્યું છે. એટલે કે ચીન વધુ રેલ લાઈનો, રોડ, પુલ અને અન્ય ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર બનાવવા માટે મોટાપાયે રોકાણ કરે તેવી શક્યતા છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published.