પ્રધાનમંત્રી મોદીની જર્મનીની યાત્રા વિશે જર્મનીના અખબારો એ છાપી એવી વાતો જેની ચર્ચા ચારેય બાજુ થવા લાગી - khabarilallive
     

પ્રધાનમંત્રી મોદીની જર્મનીની યાત્રા વિશે જર્મનીના અખબારો એ છાપી એવી વાતો જેની ચર્ચા ચારેય બાજુ થવા લાગી

વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી 2 મેના રોજ 6ઠ્ઠી ઈન્ટર-ગવર્નમેન્ટલ કન્સલ્ટેશન (IGC) માટે જર્મની પહોંચ્યા હતા. જર્મન ચાન્સેલર ઓલાફ શુલ્ટ્ઝ સાથેની બેઠકમાં 14 કરારો પર હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા છે. યુક્રેન પર રશિયન આક્રમણના પડછાયા હેઠળ થયેલી આ મુલાકાતે જર્મન મીડિયામાં નોંધપાત્ર રસ ખેંચ્યો હતો.

બર્લિનથી પ્રકાશિત દૈનિક બર્લિનર સીતુંગ અનુસાર, ઓલાફ શુલ્ટ્ઝે ભારતને એશિયામાં જર્મનીનો મુખ્ય સાથી ગણાવ્યો હતો. આના પર ભાર મૂકતા અખબારે લખ્યું, “2045 સુધીમાં જર્મનીએ કાર્બન ન્યુટ્રલ થવું પડશે.

આ માટે, સ્ટીલ અને કેમિકલ ઉદ્યોગમાં ઉત્પાદનની પ્રક્રિયાને સંપૂર્ણપણે બદલવી પડશે. ખાસ કરીને, ગ્રીન હાઇડ્રોજન ઊર્જાએ મુખ્ય ભૂમિકા ભજવવી પડશે. ભૂમિકા, બનાવવા માટે અત્યારે રિન્યુએબલ એનર્જીનો ઉપયોગ થાય છે. જર્મનીએ મોટા પાયે હાઇડ્રોજન એનર્જીની આયાત કરવી પડશે.”

જર્મની અને ભારતનો ઉર્જા સહયોગ આનો ઉદ્દેશ્ય છે. જર્મનીની સમસ્યા એ છે કે યુક્રેન પર રશિયાના હુમલા બાદ અમેરિકા અને પશ્ચિમી દેશોએ રશિયા પર પ્રતિબંધો લગાવ્યા છે. જર્મની તેની ઉર્જા જરૂરિયાતો માટે રશિયા પર નિર્ભર હતું, પરંતુ હુમલા બાદ વાતાવરણ બદલાઈ ગયું છે અને જર્મની તેની નિર્ભરતા ખતમ કરવા માંગે છે. અને તેના માટે તેને ભારતની જરૂર છે.

મ્યુનિકથી પ્રસિદ્ધ થયેલા જુડ ડ્યુશ સેતુંગે લખ્યું છે કે, “જ્યારે તમારા મિત્રનો મિત્ર (રશિયા) મુશ્કેલી ઊભી કરવાનું નક્કી કરે, અને એટલું જ નહીં જ્યારે તે યુરોપમાં યુદ્ધ શરૂ કરે અને પાડોશી પર હુમલો કરે ત્યારે ગંભીર સંવાદની જરૂર હોય છે.” જર્મનીના ભારત સાથે મૈત્રીપૂર્ણ સંબંધો છે.

પરંતુ પૃથ્વી પરના આ વસ્તી ધરાવતો દેશ રશિયા સાથે પણ ગાઢ સંબંધો ધરાવે છે.અને તે યુક્રેન પર હુમલા છતાં તેને જાળવી રાખવા માંગે છે.વડાપ્રધાન મોદીની બર્લિનની મુલાકાતનો અર્થ એ છે કે ખૂબ જ જટિલ વાતચીત છે અને સંભવતઃ એક અથવા બીજા મુદ્દા પર મતભેદ પણ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *