આ દેશને યુરોપની ધરતી પર જઈને પડકાર લગાવી પીએમ મોદીએ જોતા રહી ગયા જર્મનીના પ્રધાનમંત્રી - khabarilallive    

આ દેશને યુરોપની ધરતી પર જઈને પડકાર લગાવી પીએમ મોદીએ જોતા રહી ગયા જર્મનીના પ્રધાનમંત્રી

યુરોપના એન્જિન તરીકે ઓળખાતા જર્મનીના પ્રવાસે પહોંચેલા વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ ઈન્ડો-પેસિફિક ક્ષેત્રમાં ભવ્યતા દર્શાવતા ચીનને કડક સંદેશ આપ્યો હતો. ભારત અને જર્મનીના સંયુક્ત નિવેદનમાં સ્પષ્ટપણે કહેવામાં આવ્યું છે કે બંને દેશો ઈન્ડો-પેસિફિક ક્ષેત્રને મુક્ત, ખુલ્લા અને સમાવેશી બનાવવા પર ભાર મૂકે છે. ઉપરાંત, દક્ષિણપૂર્વ એશિયાઈ રાષ્ટ્રોનું સંગઠન ASEAN ને તેનું કેન્દ્ર માને છે.

આ નિવેદનમાં જર્મનીએ યુક્રેન પર રશિયાના હુમલાની આકરી ટીકા કરી છે. વિશ્લેષકોનું માનવું છે કે ભારત અને રશિયાના સંયુક્ત નિવેદનમાં યુક્રેન યુદ્ધની ટીકા રશિયા માટે મોટો સંકેત છે. એટલું જ નહીં, PM મોદી આ મહિને યોજાનારી G-7ની ખાસ બેઠકમાં પણ ભાગ લેવાના છે, જેનું આયોજન જર્મનીએ ખાસ કરીને રશિયાને ઘેરવા માટે કર્યું છે.

ભારત અને જર્મનીના સંયુક્ત નિવેદનમાં વિશ્વમાં સંયુક્ત રાષ્ટ્રના નિયમો અનુસાર નિયમો આધારિત આંતરરાષ્ટ્રીય વ્યવસ્થાના મહત્વ પર ભાર મૂકવામાં આવ્યો છે. બંને દેશોએ તમામ દેશોની સાર્વભૌમત્વ અને પ્રાદેશિક અખંડિતતાનું સન્માન કરવા હાકલ કરી હતી. ભારત અને જર્મનીએ ઈન્ડો-પેસિફિક ક્ષેત્રને મુક્ત, ખુલ્લા અને સમાવેશી બનાવવા પર ભાર મૂક્યો હતો.

આસિયાનની કેન્દ્રિયતાને માન્યતા આપવામાં આવી હતી. તેણે આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદા હેઠળ મુક્ત વેપાર અને નેવિગેશનની સ્વતંત્રતાના મહત્વ પર પણ ભાર મૂક્યો હતો. દેશ એ જ છે જેને તમે છોડ્યા હતા અને અહીં નથી… પીએમ મોદીએ આટલું બોલતાની સાથે જ વાતાવરણ તાળીઓના ગડગડાટથી ગુંજી ઉઠ્યું હતું.

ભારત અને જર્મનીએ આ નિવેદન એવા સમયે આપ્યું છે જ્યારે ચીન દક્ષિણ ચીન સાગરથી લઈને હિંદ મહાસાગર સુધી ભવ્યતા બતાવી રહ્યું છે. ચીનની સેના PLA માત્ર લદ્દાખમાં ભારતીય વિસ્તાર પર નજર નથી લગાવી રહી પરંતુ બોમ્બર મોકલીને તાઈવાનને સતત ડરાવી રહી છે.

ચીનની આ કટ્ટરતાની વચ્ચે જર્મન નૌકાદળ હિંદ-પ્રશાંત મહાસાગરમાં સતત પોતાની કામગીરીને તેજ કરી રહ્યું છે. જર્મન યુદ્ધ જહાજ જાન્યુઆરી 2022માં મુંબઈ પહોંચ્યું હતું. ભારતીય નેવલ શિપ પણ આવતા વર્ષે જર્મની જવાનું છે.

આ સંયુક્ત નિવેદનમાં જર્મનીએ યુક્રેન પર રશિયાના હુમલાની ટીકા કરી હતી. વિશ્લેષકો માને છે કે ભારત સાથેના સંયુક્ત નિવેદનમાં જર્મનીની ટીકાનો સમાવેશ રશિયા માટે સંકેત છે. તમામ ધમાલ બાદ હવે જર્મનીએ G-7ની વિશેષ બેઠકમાં ભાગ લેવા માટે ભારતને આમંત્રણ આપ્યું છે.

યુક્રેન પર રશિયાને ઘેરવા માટે આ બેઠકનું આયોજન કરવામાં આવ્યું છે. જર્મની કોઈ રીતે રશિયાના મિત્ર ભારતને પોતાની કોર્ટમાં લાવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યું છે. એટલું જ નહીં, જર્મની ભારતને રશિયન હથિયારોનો વિકલ્પ આપવા તૈયાર છે.મોલ્ડોવામાં બોમ્બ વિસ્ફોટ રશિયા સાથે યુદ્ધની ચિંતામાં વધારો, પુતિન વિજય દિવસના અવસરે ‘આક્રમણ’ કહી શકે છે.આતંકવાદ પર ભારત અને જર્મનીનો પાકિસ્તાનને કડક સંદેશ

પીએમ મોદી સાથેની સંયુક્ત પ્રેસ કોન્ફરન્સ દરમિયાન જર્મન ચાન્સેલર ઓલાફ સ્કોલ્ઝે ઈન્ડો-પેસિફિકને ઘણા સંઘર્ષો અને પડકારો સાથેનો સૌથી ગતિશીલ વૈશ્વિક પ્રદેશોમાંથી એક ગણાવ્યો હતો. પીએમ મોદી અને ચાન્સેલર સ્કોલ્ઝે તેના તમામ સ્વરૂપો અને અભિવ્યક્તિઓમાં આતંકવાદની સખત નિંદા કરી હતી. તેમાં આતંકવાદીઓનો પ્રોક્સી ઉપયોગ અને સરહદ પારના આતંકવાદનો પણ સમાવેશ થાય છે.

પાકિસ્તાનને આકરા સંદેશમાં, બંને નેતાઓએ તમામ દેશોને આતંકવાદીઓના સુરક્ષિત આશ્રયસ્થાનો અને માળખાકીય સુવિધાઓને તોડી પાડવા, આતંકવાદી નેટવર્કને વિક્ષેપિત કરવા અને આંતરરાષ્ટ્રીય માનવતાવાદી કાયદા સહિત વિવિધ આંતરરાષ્ટ્રીય કાયદાઓ અનુસાર નાણાકીય સહાયને રોકવા માટે હાકલ કરી હતી.

પીએમ મોદી અને જર્મન ચાન્સેલર સ્કોલ્ઝે સંયુક્ત રાષ્ટ્ર સુરક્ષા પરિષદ 1267 પ્રતિબંધ સમિતિ દ્વારા પ્રતિબંધિત જૂથો સહિત તમામ આતંકવાદી જૂથો સામે નક્કર કાર્યવાહી કરવા હાકલ કરી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *