ભારતીય વાયુસેનાની એલર્ટ યુદ્ધ માટે રહેજો તૈયાર થઈ શકે છે આ દિવસે વિશ્વયુદ્ધની શરૂઆત - khabarilallive    

ભારતીય વાયુસેનાની એલર્ટ યુદ્ધ માટે રહેજો તૈયાર થઈ શકે છે આ દિવસે વિશ્વયુદ્ધની શરૂઆત

ભારતીય વાયુસેના (IAF) ને ટૂંકી સૂચના પર કોઈપણ યુદ્ધ માટે તૈયાર રહેવાની જરૂર છે. આ વાત ભારતીય વાયુસેનાના વડા એર ચીફ માર્શલ વીઆર ચૌધરીનું છે. તેમણે કહ્યું કે પૂર્વી લદ્દાખમાં ચાલી રહેલા ટૂંકા યુદ્ધ અને લાંબા સંઘર્ષ બંને માટે વાયુસેનાએ તૈયાર રહેવું પડશે. વીઆર ચૌધરી 28 એપ્રિલ, ગુરુવારે એરફોર્સમાં લોજિસ્ટિક્સ મેનેજમેન્ટ પર એક કોન્ફરન્સને સંબોધિત કરી રહ્યા હતા.

IAF ચીફે આવું કેમ કહ્યું?એર ચીફ માર્શલે કાર્યક્રમમાં જણાવ્યું હતું કે વાયુસેનાના તાજેતરના અનુભવો અને વર્તમાન ભૌગોલિક રાજકીય પરિસ્થિતિને ધ્યાનમાં રાખીને આપણે વ્યૂહાત્મક ફેરફારો કરવાની જરૂર છે. ઉપરાંત, તમારે દરેક સમયે તૈયાર રહેવું પડશે. ઍમણે કિધુ,

“આ ઉપરાંત, ટૂંકી શક્ય સમયમાં મોટી કામગીરીની નવી પદ્ધતિઓને ધ્યાનમાં રાખીને લોજિસ્ટિક્સમાં મોટા ફેરફારોની પણ જરૂર છે. આવી સ્થિતિમાં લોજિસ્ટિક્સ સપોર્ટ ખૂબ જ પડકારજનક હશે. કારણ કે એરફોર્સ પાસે વિવિધ પ્રકારનો વિશાળ સ્ટોક છે.

એર ચીફની આ ટિપ્પણી એવા સમયે આવી છે જ્યારે યુક્રેનમાં ચાલી રહેલા યુદ્ધને કારણે હથિયારોની ઉપલબ્ધતા અને તેને પહોંચી વળવાની રશિયાની ક્ષમતા અંગે ચર્ચા ચાલી રહી છે. વીઆર ચૌધરીએ ઉત્તરીય સરહદો પર ભારતના સુરક્ષા પડકાર વિશે પણ ચર્ચા કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે વાયુસેનાએ તમામ સંભવિત પડકારો માટે તૈયાર રહેવાની જરૂર છે.

તેમનો ઉલ્લેખ પૂર્વ લદ્દાખમાં ચીન સાથે ચાલી રહેલા વિવાદનો હતો. પૂર્વી લદ્દાખના ઘણા વિસ્તારોમાં છેલ્લા બે વર્ષથી સંઘર્ષ ચાલી રહ્યો છે. આ દરમિયાન ઘણી વખત બંને દેશો વચ્ચે સૈન્ય અને રાજદ્વારી સ્તરની વાતચીત થઈ હતી. કેટલીક જગ્યાએ મુકાબલો ચોક્કસપણે સમાપ્ત થયો અને બંને દેશોના સૈનિકો પાછા હટી ગયા. જો કે હજુ પણ અનેક જગ્યાએ મડાગાંઠની સ્થિતિ યથાવત છે.

‘આઈએએફ નવી ટેકનોલોજી અપનાવે છે’
આ ઉપરાંત વાયુસેના પ્રમુખે આત્મનિર્ભરતા પર ભાર મૂક્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે ક્રિટિકલ લોજિસ્ટિક્સના સ્વદેશીકરણ માટે ‘ફોકસ્ડ એક્શન પ્લાન’ વિકસાવવાની જરૂર છે. ચૌધરીએ કહ્યું કે,

“આપણે આપણી જાતને નવી ટેક્નોલોજીઓથી સજ્જ કરવી પડશે જે સમય સાથે આવી રહી છે. આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ, બ્લોકચેનની જેમ ઈન્ટરનેટ ઓફ થિંગ્સનો ઉપયોગ અમારી સપ્લાય ચેઈન જરૂરિયાતો માટે કરવો પડશે.

છેલ્લા કેટલાક સમયથી સરકાર સંરક્ષણ ક્ષેત્રમાં આત્મનિર્ભરતાની સતત વાત કરી રહી છે. ફેબ્રુઆરીમાં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું હતું કે આ વર્ષના સંરક્ષણ બજેટનો 70 ટકા માત્ર સ્થાનિક ઉદ્યોગ માટે રાખવામાં આવ્યો છે.

વડા પ્રધાને એમ પણ કહ્યું હતું કે સંરક્ષણ ક્ષેત્રમાં આપણે જેટલો વધુ ઈન્ફોર્મેશન ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરીશું, તેટલા જ આપણે આપણી સુરક્ષાને લઈને વધુ વિશ્વસનીય બનીશું. તેમણે કહ્યું હતું કે સાયબર સિક્યોરિટી હવે માત્ર ડિજિટલ વર્લ્ડ પુરતી સીમિત નથી રહી પરંતુ તે રાષ્ટ્રીય સુરક્ષાનો મુદ્દો બની ગઈ છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *