રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં પુતિનના એક ફેસ્લાએ ઉડાડી દીધી યુરોપીય દેશોની ઊંઘ રાતોરાત આટલા દેશ આવી ગયા ઘૂંટણિયે - khabarilallive    

રશિયા યુક્રેન યુદ્ધમાં પુતિનના એક ફેસ્લાએ ઉડાડી દીધી યુરોપીય દેશોની ઊંઘ રાતોરાત આટલા દેશ આવી ગયા ઘૂંટણિયે

પુતિને પોલેન્ડ અને બલ્ગેરિયાને ગેસ સપ્લાય બંધ કરી દેતાં સમગ્ર યુરોપમાં ખળભળાટ મચી ગયો છે અને યુરોપિયન દેશના ઉર્જા મંત્રીઓ વચ્ચે આપાતકાલીન બેઠક યોજવામાં આવી છે, જેમાં એવી ચર્ચા કરવામાં આવી છે કે જો મોસ્કો અચાનક તેલ અને ગેસ માંગે તો. સપ્લાય અટકે, તો યુરોપ શું કરશે? રશિયાએ સ્પષ્ટ કર્યું છે કે તે તેલના બદલામાં માત્ર તેના પોતાના ચલણ, રૂબલમાં ચુકવણી સ્વીકારશે અને જે દેશો રૂબલમાં ચૂકવણી નહીં કરે, તેઓને તેલ અને ગેસનો પુરવઠો બંધ કરી દેવામાં આવશે.

શા માટે યુરોપ રશિયાથી ડરે છે?રશિયાએ ગયા અઠવાડિયે યુરોપના બે સૌથી મહત્વપૂર્ણ દેશો, બલ્ગેરિયા અને પોલેન્ડને ગેસનો પુરવઠો અટકાવ્યો હતો, કારણ કે તેઓએ રશિયાના ચલણ રૂબલમાં તેલ અને ગેસની આયાત માટે અસરકારક રીતે ચૂકવણી કરવાની તેની માંગને સંતોષવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. જો કે આ દેશોએ આ વર્ષના અંત સુધીમાં રશિયન ગેસનો ઉપયોગ બંધ કરવાની યોજના બનાવી છે.

તેઓ આ પડકારનો સામનો કરવા માટે તૈયાર છે, પરંતુ દરેક યુરોપિયન દેશો સાથે આવું નથી. યુરોપના મોટા ભાગના દેશો તેલ અને ગેસ માટે સંપૂર્ણપણે રશિયા પર નિર્ભર છે અને જર્મની એ સૌથી મોટું ઉદાહરણ છે, જે આશંકા વ્યક્ત કરે છે કે યુરોપના ગેસ આધારિત આર્થિક પાવરહાઉસ, જર્મની સહિત અન્ય EU દેશો રશિયાના આગામી લક્ષ્યો હોઈ શકે છે.

યુરોપિયન દેશોમાં વિભાજન?યુરોપમાં એવા ઘણા દેશો છે, જેમની સમગ્ર અર્થવ્યવસ્થા જો ગેસ સપ્લાય બંધ કરી દેવામાં આવે તો સંપૂર્ણ રીતે ઠપ થઈ શકે છે, તેથી તેઓ રશિયા સાથે સીધી રીતે ગડબડ કરવા માંગતા નથી.

તેથી, હવે આવા યુરોપિયન દેશો રશિયા વિરુદ્ધ કડક કાર્યવાહીનો વિરોધ કરી રહ્યા છે, જેના કારણે યુરોપિયન જોડાણમાં જ અણબનાવ શરૂ થઈ ગયો છે. આ મહિનાના અંતમાં ઘણી યુરોપિયન કંપનીઓએ રશિયામાં ગેસની આયાત માટે ચૂકવણી કરવી પડશે અને આ દેશોમાં રૂબલની તંગી છે.

તેથી, EU રાજ્યોએ હવે સ્પષ્ટતા કરવાની જરૂર છે કે શું યુરોપીયન તેલ કંપનીઓ યુક્રેન પર આક્રમણને લઈને રશિયા સામે EU પ્રતિબંધોનું ઉલ્લંઘન કર્યા વિના બળતણ ખરીદવાનું ચાલુ રાખી શકે છે. જ્યારે, મોસ્કોએ સ્પષ્ટપણે જણાવ્યું છે કે વિદેશી ગેસ ખરીદનારાઓએ ખાનગી માલિકીની રશિયન બેંક ગેઝપ્રોમ્બેન્કના ખાતામાં યુરો અથવા ડૉલર જમા કરાવવા પડશે, જે તેમને રૂબલમાં રૂપાંતરિત કરશે.

યુરોપિયન દેશોની કટોકટીની બેઠક ગત સપ્તાહના અંતમાં યુરોપિયન કમિશન અને યુરોપિયન દેશો વચ્ચે એક ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ અને ઈમરજન્સી બેઠક યોજાઈ છે, જેમાં રશિયાથી તેલની આયાત પર પ્રતિબંધ મૂકવા માટે ચર્ચા કરવામાં આવી છે. તે જ સમયે, આ અઠવાડિયે બુધવારે યુરોપિયન યુનિયનના નેતાઓ વચ્ચે બીજી બેઠક છે,

જેમાં યુરોપિયન કમિશન રશિયા વિરુદ્ધ પ્રતિબંધોના છઠ્ઠા પેકેજની જાહેરાત કરી શકે છે. યુરોપિયન કમિશનના નેતાઓ સોમવારે બિન-રશિયન ગેસ સપ્લાયને તાત્કાલિક સુરક્ષિત કરવાની અને સ્ટોરેજ ભરવાની જરૂરિયાત અંગે પણ ચર્ચા કરશે, કારણ કે દેશો પુરવઠાના આંચકા માટે તૈયાર છે.

રશિયન ગેસ પરની અવલંબન દેશો વચ્ચે બદલાય છે, પરંતુ વિશ્લેષકોએ કહ્યું છે કે રશિયન ગેસનો તાત્કાલિક કુલ કાપ જર્મની સહિતના ઘણા દેશોને મંદીમાં ધકેલી દેશે અને અચાનક સેંકડો ફેક્ટરીઓ બંધ કરી શકે છે, તેમને રોકવા માટે કટોકટીના પગલાં લેવાની જરૂર પડશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *