યુક્રેન પાસેથી ફકત આ એક વસ્તુ મેળવવા માટે કરી રહ્યા છે પુતિન આટલું ભયાનક યુદ્ધ - khabarilallive    

યુક્રેન પાસેથી ફકત આ એક વસ્તુ મેળવવા માટે કરી રહ્યા છે પુતિન આટલું ભયાનક યુદ્ધ

યુક્રેન પર રશિયાના હુમલાના બે મહિનાથી વધુ સમય પછી પણ રશિયન દળોએ તેમના હુમલા ઓછા કર્યા નથી. યુક્રેન સામે યુદ્ધ કરવા પાછળનું એક મુખ્ય કારણ પૃથ્વીની નીચે છુપાયેલ સફેદ સોના એટલે કે લિથિયમનો વિશાળ ભંડાર છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જો આ ભંડારનો યોગ્ય રીતે ઉપયોગ કરવામાં આવે તો યુક્રેન લિથિયમનો સૌથી વધુ ભંડાર ધરાવતો દેશ બની શકે છે.

ખાસ વાત એ છે કે લિથિયમનો મોટા ભાગનો ભંડાર યુક્રેનના પૂર્વ ડોનબાસ વિસ્તારમાં છે. આ એ જ વિસ્તાર છે, જેના પર 2014થી રશિયન અલગતાવાદીઓનો કબજો છે અને આ સમયે પણ રશિયન દળોએ આ વિસ્તારની આસપાસ સૌથી વધુ આક્રમક વલણ અપનાવ્યું છે.

આવી સ્થિતિમાં, ચાલો જાણીએ કે લિથિયમને સફેદ સોનું શું કહેવામાં આવે છે? રશિયા આની પાછળ કેમ છે? લિથિયમ શા માટે આટલું મૂલ્યવાન છે? યુક્રેનમાં તેનો કેટલો સ્ટોક છે?

સફેદ સોનું શું છે, જેને લિથિયમ કહેવાય છે?
લિથિયમ એ ચાંદી-સફેદ રાસાયણિક ધાતુ છે, જે ખૂબ જ હળવી છે. છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં લિથિયમનો ઉપયોગ બેટરી બનાવવા માટે થઈ રહ્યો છે.

લિથિયમનો ઉપયોગ હવે સ્માર્ટફોન અને લેપટોપથી લઈને ઈલેક્ટ્રિક વાહનો સુધીની બેટરીમાં થઈ રહ્યો છે. આ જ કારણ છે કે વિશ્વભરની કંપનીઓ લિથિયમ પછી છે.

લિથિયમ વિશ્વની ઊર્જા જરૂરિયાતોનું ભાવિ હોવાનું માનવામાં આવે છે. ભવિષ્યમાં અશ્મિભૂત ઇંધણ કે અશ્મિભૂત ઇંધણ એટલે કે પેટ્રોલ-ડીઝલ, કોલસાની ઘટતી જતી ઉપલબ્ધતાને કારણે વિશ્વ તેના વિકલ્પ તરીકે સ્વચ્છ ઊર્જા તરફ આગળ વધી રહ્યું છે.

સ્વચ્છઊર્જા એ ઊર્જા છે જે પર્યાવરણમાં પ્રદૂષણનું કારણ નથી. સૌર ઊર્જા અને પવન ઊર્જા એવી સ્વચ્છ ઊર્જા છે, જે પુનઃપ્રાપ્ય ઊર્જા છે, એટલે કે ક્યારેય સમાપ્ત થતી નથી.

સૌર અને પવનથી ઊર્જા ઉત્પન્ન કરવા માટે લિથિયમ બેટરીની જરૂર પડશે. ઉપરાંત, જ્યારે સૂર્ય ચમકતો ન હોય અથવા પવન ન ફૂંકાતો હોય, ત્યારે પણ લિથિયમ બેટરીમાં સંગ્રહિત ઊર્જાનો ઉપયોગ મનુષ્યની ઊર્જા જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા માટે કરી શકાય છે.

એવો અંદાજ છે કે 2040 સુધીમાં, વિશ્વની 90% સ્વચ્છ ઊર્જા લિથિયમ માટે ઉપયોગમાં લેવાશે.વિજ્ઞાનીઓએ લિથિયમ-આયન બેટરીના વિકલ્પ તરીકે સોડિયમ, મેગ્નેશિયમથી લઈને જેકફ્રૂટ સુધી બધું જ અજમાવ્યું છે, પરંતુ હજુ સુધી તેઓ સફળ થયા નથી.

આગામી વર્ષોમાં લિથિયમની માંગમાં 51 ગણો વધારો થવાની ધારણા છે. વધતી જતી માંગને કારણે જ વિશ્વ લિથિયમથી પાછળ છે અને છેલ્લા એક વર્ષમાં તેની કિંમતમાં ચાર ગણો વધારો થયો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *