64 દિવસનું યુદ્ધ બદલાશે ત્રીજા વિશ્વયુદ્ધમાં પુતિનની ધમકી બાદ આટલા દેશો તૈયાર

64-દિવસીય ‘મહાન યુદ્ધ’ની વચ્ચે યુક્રેનને મદદ કરવી અને શસ્ત્રો પહોંચાડવા જેવી રશિયન પ્રમુખ વ્લાદિમીર પુતિનની હસ્તક્ષેપને સહન કરવામાં આવશે નહીં. પુતિને યુરોપિયન દેશોને બદલો લેવાની ચેતવણી આપી હતી કે જો રશિયા યુદ્ધમાં હસ્તક્ષેપ કરે છે, તો રશિયા પાસે તે દેશો પર તાત્કાલિક હુમલો કરવાના તમામ સાધનો છે.

રશિયાએ કહ્યું છે કે પશ્ચિમી દેશો તરફથી યુક્રેનને મોકલવામાં આવતી સૈન્ય સહાય યુદ્ધને વેગ આપી રહી છે, તેણે ઉમેર્યું હતું કે પશ્ચિમી દેશો રશિયાને એક સાથે વિભાજિત કરવા માંગે છે. પુતિનના કહેવા પ્રમાણે, EU દેશોએ યુક્રેનને રશિયા સાથે યુદ્ધ માટે ઉશ્કેર્યું છે.

વ્લાદિમીર પુતિને યુરોપિયન દેશોને ચેતવણી આપી.રશિયાના રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિને યુક્રેન સાથે ચાલી રહેલા મહાન યુદ્ધમાં પશ્ચિમી હસ્તક્ષેપ અને રશિયા સામે જો કોઈ ખતરો ઉભો થાય તો તે દેશો પર હુમલાની ધમકી આપી છે. પુતિને કહ્યું કે અમારી પાસે જવાબી કાર્યવાહી કરવા માટે પૂરતા હથિયારો છે.

તેમણે કહ્યું કે અમને અભિમાન નથી, પરંતુ જો જરૂર પડશે તો અમે તેનો ઉપયોગ કરીશું જેથી દરેકને તેની જાણ થાય. તમને જણાવી દઈએ કે યુક્રેન પર રશિયાનું આક્રમણ 24 ફેબ્રુઆરીએ શરૂ થયું હતું અને તેણે તમામ શહેરોને કાટમાળમાં નાખી દીધા હતા અને 50 લાખથી વધુ લોકોને વિદેશ ભાગી જવા માટે મજબૂર કર્યા હતા. પશ્ચિમી દેશોએ યુક્રેન પર પ્રતિબંધો લાદીને અને શસ્ત્રો આપીને યુદ્ધ લડવામાં મદદ કરી છે.

યુએન સેક્રેટરી-જનરલ એન્ટોનિયો ગુટેરેસે રશિયાની મુલાકાત પછી યુદ્ધગ્રસ્ત યુક્રેનમાં તેમના આગમનની જાહેરાત કરી હતી, જ્યાં તેઓ ગુરુવારે રાષ્ટ્રપતિ વોલોદિમિર ઝેલેન્સકીને મળશે. બુધવારે સાંજે ટ્વિટર પર યુએનના વડાએ કહ્યું કે, હું મોસ્કોની મુલાકાત બાદ યુક્રેન પહોંચ્યો છું. અમે માનવતાવાદી સહાયને વિસ્તૃત કરવા અને સંઘર્ષના વિસ્તારોમાંથી નાગરિકોને બહાર કાઢવા માટે અમારું કાર્ય ચાલુ રાખીશું. આ યુદ્ધ જેટલું વહેલું સમાપ્ત થશે, તેટલું સારું – યુક્રેન, રશિયા અને વિશ્વ માટે.

પુતિને યુએનના વડાને એમ પણ કહ્યું હતું કે યુક્રેનનો મુદ્દો કિવમાં 2014ના “ગેરબંધારણીય બળવા” પછી ઉભો થયો હતો અને મિન્સ્ક કરાર શાંતિપૂર્ણ સમાધાન સુધી પહોંચ્યા પછી પણ ડોનબાસમાં લોકો નાકાબંધી અને લશ્કરી દબાણ હેઠળ રહ્યા હતા.

રશિયન રાષ્ટ્રપતિના જણાવ્યા અનુસાર, ડોનબાસ ‘રિપબ્લિક’ને તેમની સાર્વભૌમત્વ જાહેર કરવાનો અધિકાર છે અને રશિયાને તેમની સ્વતંત્રતાને માન્યતા આપવાનો અને સંયુક્ત રાષ્ટ્રના ચાર્ટર અનુસાર તેમને સંપૂર્ણ લશ્કરી સહાય પૂરી પાડવાનો અધિકાર છે.

ગુટેરેસે એક સંપર્ક જૂથ બનાવવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો જ્યાં સંયુક્ત રાષ્ટ્ર, રશિયા અને યુક્રેન સાથે મળીને પરિસ્થિતિની ચર્ચા કરી શકે જેથી માનવતાવાદી કોરિડોર ખરેખર અસરકારક બની શકે. મોસ્કોની તેમની મુલાકાત પહેલા, યુએનના વડાએ સોમવારે રાજધાની અંકારામાં તુર્કીના રાષ્ટ્રપતિ રેસેપ તૈયપ એર્દોગન સાથે મુલાકાત કરી.

Leave a Reply

Your email address will not be published.