બેરિશ જોનસન નો મોટો દાવો ભારતે ફોન પર કેટલીય વાર પુતિન ને પૂછી છે યુક્રેન વિશે આ વાત - khabarilallive    

બેરિશ જોનસન નો મોટો દાવો ભારતે ફોન પર કેટલીય વાર પુતિન ને પૂછી છે યુક્રેન વિશે આ વાત

બ્રિટિશ વડા પ્રધાન બોરિસ જોનસન 21 એપ્રિલે તેમની બે દિવસીય મુલાકાતે ભારત આવ્યા હતા. આ પ્રવાસના બીજા અને છેલ્લા દિવસે તેઓ નવી દિલ્હીમાં પીએમ નરેન્દ્ર મોદીને મળ્યા હતા. આ મીટિંગમાં જોન્સને રશિયા અને યુક્રેન વચ્ચે વધી રહેલા તણાવને ધ્યાનમાં રાખીને ભારત અને બ્રિટન વચ્ચે વેપાર વધારવા અંગે પીએમ મોદી સાથે વાત કરી હતી.

આટલું જ નહીં, મીડિયા સાથે વાતચીત દરમિયાન, જોન્સને ભાગેડુ નીરવ મોદી, વિજય માલ્યા અને રશિયા-યુક્રેન યુદ્ધ પર પણ ખુલીને વાત કરી અને યુક્રેન સંકટ દરમિયાન ભારતના પીએમ મોદીના પ્રયાસોની પ્રશંસા કરી.

‘રશિયા પર ભારતની સ્થિતિ સ્પષ્ટ’ મીડિયા રિપોર્ટ્સ અનુસાર, જ્યારે બ્રિટિશ વડાપ્રધાન જોનસનને પૂછવામાં આવ્યું કે શું તેઓ યુક્રેન પર રશિયાના હુમલાને રોકવા માટે મોસ્કો પર દબાણ બનાવવા માટે વડાપ્રધાન મોદીને મળ્યા હતા. આ માટે જોન્સને કહ્યું,

“મને લાગે છે કે તમારે સ્વીકારવું પડશે કે ભારતીયોએ અને ખાસ કરીને નરેન્દ્ર મોદીએ બુચામાં જે બન્યું તેની સખત નિંદા કરી છે. અને આજે પીએમ મોદી સાથેની મારી વાતચીત દરમિયાન મને ખબર પડી કે તેમણે (મોદી) આ સંઘર્ષને રોકવા માટે ઘણી વખત દરમિયાનગીરી કરી છે અને મને ખાતરી છે કે તે ભારતીયોથી છુપાયેલ નથી.

તેણે વ્લાદિમીર પુતિન સાથે ઘણી વખત વાત કરી કે શું તે જાણતો હતો કે તે શું કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો છે અને તેનું પરિણામ શું આવશે. અને ભારતીયો પણ ઇચ્છે છે કે રશિયા પાછું જાય અને શાંતિ સ્થપાય.

જ્હોન્સને જાહેરાત કરી હતી કે યુક્રેનની રાજધાની કિવમાં બ્રિટિશ એમ્બેસી આવતા સપ્તાહથી ખુલશે. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે બ્રિટન અને તેના સાથી દેશો યુક્રેન પર રશિયન રાષ્ટ્રપતિ વ્લાદિમીર પુતિનના હુમલાને મૂક પ્રેક્ષક બનીને જોશે નહીં.

અગાઉ 22 એપ્રિલે, બ્રિટિશ PM એ વડા પ્રધાન મોદી સાથે દ્વિપક્ષીય વાટાઘાટો કરી હતી, જેમાં બંને નેતાઓ ઊર્જા, ગ્રીન હાઇડ્રોજન, વેપાર, સંરક્ષણ પરના કરાર પર સંમત થયા હતા. બંને નેતાઓએ અનેક મુદ્દાઓ, વેપાર અને રોજગારની તકો અંગે ચર્ચા કરી હતી. સાયબર સિક્યોરિટી, આર્ટિફિશિયલ ઈન્ટેલિજન્સ, સ્પેસ અને અન્ય ટેક્નોલોજી પર પણ ચર્ચા થઈ હતી. આ બેઠકમાં બંને દેશો હવાઈ, અવકાશ અને દરિયાઈ ખતરાનો સામનો કરવા માટે સહમત થયા છે.

ઉપરાંત, વિદેશ સચિવ હર્ષ શૃંગલાએ કહ્યું કે યુક્રેનના મુદ્દા પર, યુકેના પીએમ બોરિસ જોન્સને ભારત અને રશિયા વચ્ચેના દાયકાઓ જૂના સંબંધોનું સન્માન કર્યું છે અને આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે ભારતની સ્થિતિને પણ સમર્થન આપ્યું છે.

મીડિયા સાથેની વાતચીતમાં બોરિસ જોન્સને ભાગેડુ નીરવ મોદી અને વિજય માલ્યા પર મોટું નિવેદન આપ્યું છે. તેનું કહેવું છે કે તે બંનેને ભારતને સોંપવા માંગે છે. આજતક સાથે જોડાયેલા કમલજીત સંધુના રિપોર્ટ અનુસાર પીએમ જોન્સને કહ્યું કે,

“અમે તેમને ભારત પાછા મોકલવા માંગીએ છીએ. પરંતુ તેમાં કેટલાક કાયદાકીય સ્ક્રૂ છે. કાયદાથી બચવા જે લોકો આપણા દેશમાં આવે છે તેમને અમે ક્યારેય આવકારવા માંગતા નથી.”

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *